close

తాజా వార్తలు

64మెగా పిక్సెల్‌ ఉంటే ఫొటో బాగా వస్తుందా?

మొబైల్‌ ప్రపంచంలో మెగాపిక్సెల్‌ వార్‌..

ఇంటర్నెట్‌డెస్క్‌: 2012.. నోకియా హవా నడుస్తున్న కాలమది. 808 ప్యూర్‌ వ్యూ పేరుతో ఏకంగా 41 మెగాపిక్సెల్‌ కలిగిన మొబైల్‌ ఫోన్‌ తీసుకొచ్చింది. సింబియాన్‌ ఓఎస్‌పై నడిచే ఆ ఫోన్‌ అప్పట్లో పెద్ద సంచలనం. నెమ్మదిగా ఆండ్రాయిడ్‌ మొబైళ్లను వినియోగించే వారి సంఖ్య, వాటి తయారీ పెరిగింది. దీంతో మొబైల్‌ ఫోన్ల కెమెరాలు సైతం వీజీఏ కెమెరా నుంచి ఇప్పుడు 64 మెగాపిక్సెల్‌కు చేరాయి. ప్రస్తుతం చైనాకు చెందిన మొబైల్‌ కంపెనీలు ‘మెగా పిక్సెల్స్‌’ పేరుతో యూజర్లను ఆకర్షిస్తున్నాయి. ప్రకటనలు సైతం వాటి కేంద్రంగానే సాగుతున్నాయి. దీంతో అమ్మకాలు కూడా వాటి మీదే ఆధారపడుతున్నాయని మార్కెట్‌ వర్గాలు చెబుతున్నాయి. అందుబాటు ధరల్లో మొబైళ్లను తీసుకొస్తుండటంతో స్మార్ట్‌ఫోన్‌ వినియోగదారులు వీటిపైనే దృష్టి సారిస్తున్నారు. 

భారత్‌లో రియల్‌ మి తొలిసారి 64 మెగా పిక్సెల్‌ కెమెరా ఫోన్‌ తీసుకొచ్చింది. రియల్‌ మి ఎక్స్‌టిగా తీసుకొచ్చిన ఈ మొబైల్‌ 64 మెగాపిక్సెల్‌ పేరుపైనే డీల్‌ బ్రేకర్‌గా చెప్పుకొచ్చింది. తాజాగా షామీ రెడ్‌మి నోట్‌ 8 ప్రో పేరుతో తీసుకొచ్చిన మొబైల్‌లోనూ 64మెగాపిక్సెల్‌ కెమెరాను హైలైట్‌ చేస్తోంది. అయితే, త్వరలోనే శాంసంగ్‌ 108 మెగాపిక్సెల్‌ కెమెరా కలిగిన మొబైల్‌ను తీసుకురానుండట విశేషం. షావోమీ కూడా అదే సెన్సర్‌తో ఓ మొబైల్‌ తీసుకొస్తామని ఇప్పటికే ప్రకటించింది. 

2021 నాటికి ప్రపంచవ్యాప్తంగా సగంపైగా స్మార్ట్‌ఫోన్లలో మూడు అంతకన్నా ఎక్కువ కెమెరాలు కలిగిన ఫోన్లే ఎక్కువగా విక్రయమవుతాయని మొబైల్‌ అమ్మకాల విశ్లేషణ సంస్థ కౌంటర్‌ పాయింట్‌ చెబుతోంది. ప్రస్తుత పోటీ ప్రపంచంలో ప్రత్యర్థి స్మార్ట్‌ఫోన్‌ కంపెనీలను తట్టుకుని నిలబడాలంటే తప్పనిసరిగా ఏదో ఒక ప్రత్యేకత కలిగి ఉండాల్సిన అవసరం ఏర్పడింది. దీంతో మొబైల్‌  కంపెనీలు కెమెరాలు, ఇతర ఫీచర్లపై అత్యధిక దృష్టి సారిస్తున్నాయి. ‘‘ఇదంతా మార్కెట్‌ టెక్నిక్‌. స్మార్ట్‌ఫోన్‌ వినియోగదారులను ఆకట్టుకునేందుకు ఎలాంటి ఫీచర్లను హైలైట్‌ చేస్తే బాగుంటుందో వాటిని పెద్దవిగా చూపిస్తూ, కంపెనీలు తమ మొబైళ్ల విక్రయాలను పెంచుకుంటాయి’’అని డివైజ్‌ అండ్‌ ఎకో సిస్టమ్‌ డైరెక్టర్‌ నవకేందర్‌ సింగ్‌ తెలిపారు. 2020 ప్రథమార్ధంలో 92 మెగాపిక్సెల్‌, 108మెగాపిక్సెల్‌ కెమెరాలు కలిగిన మొబైళ్లు మార్కెట్‌ నడిచే అవకాశం ఉందని సింగ్‌ పేర్కొన్నారు. అయితే, సాధారణ స్మార్ట్‌ఫోన్‌ వినియోగదారుడు మెగాపిక్సెళ్లపై పెద్దగా దృష్టి పెట్టరని తెలిపారు. 2019 రెండో త్రైమాసికంలో 48 మెగాపిక్సెల్‌ కలిగిన మొబైళ్లను 14శాతం కంపెనీలు తీసుకురాగా, 70 శాతం మొబైళ్లు రెండు అంతకన్నా ఎక్కువ కెమెరాలు కలిగిన స్మార్ట్‌ఫోన్లను మార్కెట్లోకి తీసుకొచ్చినట్లు కౌంటర్‌ పాయింట్‌ తెలిపింది.

మెగాపిక్సెల్‌ పెరిగితే ఫొటో బాగా వస్తుందా?
ఎంత  ఎక్కువ మెగాపిక్సెల్‌ ఉంటే అంత బాగా ఫొటో వస్తుందని చెప్పలేమని కౌంటర్‌పాయింట్‌ రీసెర్చ్‌ అనలిస్ట్‌ కరణ్‌ చౌహాన్‌ తెలిపారు. ఇందుకు లెన్స్‌ సైజ్‌, అపెచర్‌, ఇమేజ్‌ సిగ్నల్‌ ప్రాసెసర్‌ (ఐఎస్‌పీ), సాఫ్ట్‌వేర్‌ అల్గారిథమ్స్‌, ఏఐ ఇలా అనేక అంశాలపై ముడి పడి ఉంటుందని వెల్లడించారు. కాబట్టి మెగా పిక్సల్స్‌ ఎక్కువ ఉంటే ఫొటో బాగా వస్తుందని చెప్పలేమని టెక్‌ నిపుణులు చెబుతున్నారు. కెమెరా ప్రధానం అనుకొని మొబైల్స్‌ కొనేవాళ్లు మెగా పిక్సల్స్‌ సంఖ్యతో పాటు మిగిలిన అంశాల్ని పరిగణలోకి తీసుకోవాలని సూచిస్తున్నారు. 


Tags :

బిజినెస్‌

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు
ఛాంపియన్

దేవతార్చన

+

© 1999- 2019 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.