close

తాజా వార్తలు

అద్దె గర్భం.. కాసుల వర్షం

ఒంటరి, ఆర్థిక కష్టాల్లోని మహిళలే లక్ష్యంగా దళారుల వల
పాల్వంచ, పినపాక కేంద్రంగా సరోగసీ దందా
కవల పిల్లలకు జన్మనిస్తే సొమ్ము అదనం

ఖమ్మం, పాల్వంచ గ్రామీణం: ఒంటరి మహిళలు.. భర్తతో గొడవపడి వేరుగా జీవనం సాగిస్తున్న వారు దళారుల కాసుల వేటకు చిక్కుతున్నారు. కుటుంబీకులతో ఘర్షణ పడి, ఆ ఒత్తిడులు భరించలేక స్వేచ్ఛా జీవనం గడుపుతున్న మహిళలను లక్ష్యంగా చేసుకొని సరోగసీకి  ప్రోత్సహిస్తున్నారు. భద్రాద్రి కొత్తగూడెం జిల్లాలోని పాల్వంచ, పినపాక ప్రాంతాలు ఇందుకు వేదికలుగా మారాయి. ఈ క్రమంలో భారీగా డబ్బులు చేతులు మారుతున్నాయి. అత్యంత గుట్టుగా సాగుతున్న ఈ తంతుపై ‘ఈనాడు’ కథనం.

భద్రాద్రి కొత్తగూడెం జిల్లాలో కొంతకాలంగా సరోగసీ వ్యాపారం గుట్టుగా సాగుతోంది. పాల్వంచ, పినపాక ప్రాంతాల్లోని కొందరు దళారులు.. ఆర్థిక కష్టాలు, కుటుంబ సమస్యలను ఆసరాగా చేసుకుని పనికానిస్తున్నారు. పాల్వంచ ప్రాంతం నుంచి ఇప్పటివరకు సుమారు 14 మంది మహిళలు సరోగసీ విధానంలో పిల్లలకు జన్మనిచ్చినట్లు సమాచారం. వీరిలో ఎక్కువశాతం మంది.. విషయం తెలిస్తే స్థానికంగా పరువు పోతుందన్న భావనలో ఇతర ప్రాంతాలకు వలస వెళ్తున్నారు. పాల్వంచ ప్రాంతానికి చెందిన ఓ మహిళ ఇప్పటికే రెండుసార్లు సరోగసీ విధానంలో పిల్లలకు జన్మనిచ్చి తాజాగా మరోమారు సమాయత్తం అవుతుండటం గమనార్హం.

ప్రారంభం ఎలా? ముగింపు ఎలా?
తొలుత దళారులు అద్దె గర్భానికి ఒప్పుకున్న మహిళకు సంబంధించిన ఫొటోలను సరోగసీ విధానంలో పిల్లలు కావాలనుకున్న దంపతులకు చూపిస్తారు. వారు అంగీకరిస్తే పరీక్షల నిమిత్తం సదరు మహిళను గుంటూరుకు తీసుకువెళ్తారు. గుంటూరులో దాదాపు నాలుగు ఆసుపత్రులు సరోగసీ వేదికలుగా మారినట్లు సమాచారం. ఆయా ఆసుపత్రుల్లో మహిళలకు ఎలిసా, గర్భాశయ, మూత్ర తదితర వాటిపై సమగ్ర పరీక్షలు నిర్వహించి స్వస్థలాలకు పంపిస్తారు. ఈ పరీక్షల్లో ఎలాంటి లోపం లేనట్లు తేలితే.. సరోగసీ విధానం ఆరంభించేందుకు వారిని పాల్వంచ నుంచి గుంటూరుకు తీసుకువెళ్తారు. కాన్పు అయ్యేంతవరకు వారిని ఆసుపత్రి కనుసన్నల్లోనే ఉంచుతారు. సరోగసీలో పిల్లలు కావాలనుకునే దంపతులు కవల పిల్లల్ని కోరుకుంటున్నారా, ఒకే బిడ్డను కోరుకుంటున్నారో తెలుసుకుని ఆ దిశగా చర్యలు చేపడతారు. ఎక్కువ శాతం మగ పిల్లలకే జన్మనిచ్చినట్లు తెలుస్తోంది. శస్త్ర చికిత్స(కాన్పు) చేశాక.. అద్దెగర్భం మోసిన మహిళకు పిల్లలను సైతం చూపించడం లేదు. మత్తుమందు దిగగానే వారిని స్వస్థలాలకు, కోరుకున్న ప్రాంతాలకు దళారులు తరలిస్తున్నారు.

భర్తల ప్రోత్సాహంతోనూ..
ఆర్థిక ఇబ్బందులు, విలాసంగా జీవించాలన్న తాపత్రయంలో కొందరు భర్తలు కూడా తమ భార్యలను సరోగసీకి ప్రోత్సహిస్తున్నట్లు సమాచారం. భర్తల సమ్మతితో వెళ్లడంతో ముందే వారికి కొంత అడ్వాన్సు రూపంలో నగదు ముడుతోంది. గర్భస్థ సమయంలో సుఖ జీవితానికి అలవాటు పడిన మహిళలు ఆ విధానాన్ని స్వస్థలాల్లో చెప్పడంతో ఇతరులూ ఆకర్షితులవుతున్నారు. పాల్వంచ వాసులను గుంటూరుకు తీసుకువెళ్తుంటే, పినపాక ప్రాంత వాసులను భువనగిరి, హైదరాబాద్‌కు తరలిస్తున్నారు. పినపాక మండలం ఏడూళ్లబయ్యారం మండలానికి చెందిన ఓ దళారి ఈ తతంగాన్ని  నడిపిస్తున్నట్లు తెలుస్తోంది.

అద్దె గర్భానికి ఒప్పుకున్న మహిళలకు కల్పించే సౌకర్యాలు

ఆసుపత్రిలో ప్రత్యేకంగా ఒక గదిని కేటాయించడం.
నెలకు రూ.5 వేలు చెల్లింపు (కాన్పు సొమ్ముకు ఇది అదనం). పౌష్ఠికాహారం భుజించడానికి ఈ మొత్తాన్ని ఖర్చు చేయాల్సి ఉంటుంది.
ఒక సహాయకురాలి నియామకం.
సరోగసీకి ఒప్పుకున్న వారికి దంపతులు ఇచ్చే మొత్తం కవల పిల్లలయితే రూ. 5 లక్షలు, ఒక పిల్లవాడయితే రూ.4 లక్షలు కాగా ఇందులో రూ.50 వేలు దళారీకి పోగా మిగిలింది మహిళకు అందుతాయి. సరోగసీ కాన్పు కోసం అయ్యే సమయం 8 నెలల నాలుగు లేదా ఐదు రోజులు పడుతుంది.

Tags :

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు

దేవతార్చన

+

© 1999- 2019 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.