close

తాజా వార్తలు

దోమల్ని తరిమే పెయింట్‌ తయారు చేశాం

స్వశక్తి

మార్కెట్లోకి వెళ్తే...  రసాయనాలతో తయారైన ఉత్పత్తులే అన్నీ... అవి ఆరోగ్యంపై దుష్ప్రభావాన్ని చూపుతాయని కొత్తగా చెప్పనవసరం లేదు... ఇది గుర్తించిన విజయనగరానికి చెందిన గాయత్రి...  శరీరానికి హాని కలగని రసాయనాలు రూపొందించింది. వాటితో ఉత్పత్తులు తయారుచేసి...  అమెజాన్‌లో అమ్ముతోంది.  
మాది విజయనగరం. డిగ్రీ వరకు అక్కడే చదివా. నాన్న పీవీ రమణయ్య వైస్‌ ప్రిన్సిపల్‌గా చేసేవారు. చిన్నప్పటి నుంచే అధ్యాపకురాలిని కావాలనే  లక్ష్యంతో పెరిగా. ఆంధ్ర విశ్వవిద్యాలయంలో ఎమ్మెస్సీ చదివి, రసాయన శాస్త్రంలో పీహెచ్‌డీ పూర్తిచేశా. క్రమంగా పరిశోధన రంగంలో రాణించాలనే ఆసక్తి పెరిగింది. నేను చేసిన పరిశోధనలన్నీ మొక్కలకు సంబంధించిన అంశాలపైనే సాగాయి. కొంత కాలానికి వ్యాపారవేత్తగా రాణించాలనుకున్నా. 2010లో సిరి లైఫ్‌సైన్సెస్‌ ప్రైవేట్‌ లిమిటెడ్‌ పేరుతో ఓ సంస్థ ప్రారంభించా. ఇందులో అన్ని సింథటిక్‌ రసాయనాలే వినియోగించేవాళ్లం. నా మనసు మొత్తం హరిత సంబంధిత ఉత్పత్తుల చుట్టే తిరిగేది. సింథటిక్‌ రసాయనాలు ఆరోగ్యంపై ప్రతికూల ప్రభావాన్ని చూపిస్తాయి. ఇలా కాకుండా వీటి ప్రభావం తక్కువగా ఉండేలా, నా పరిశోధనల ఆధారంగా... మొక్కల నుంచి ఉత్పత్తులు తయారు చేయాలనుకున్నా. అలా ‘రెసెడా లైఫ్‌సైన్సెస్‌ ప్రైవేట్‌ లిమిటెడ్‌’ను ఏర్పాటు చేశా. ఇది హరిత రసాయన సంస్థ.
పాతిక రకాల ఉత్పత్తులతో... బెంగళూరు జయనగర్లో తయారీ యూనిట్‌ ప్రారంభించా. అక్కడే పరిశోధన, అభివృధ్ధి కేంద్రాన్నీ ఏర్పాటు చేసుకున్నా. అకడమిక్‌  రీసెర్చ్‌ ద్వారా తయారైన ఉత్పత్తులను చౌకగా ప్రజలకు ఎలా అందుబాటులోకి తేవాలనేదానిపై మేం అధ్యయనం చేస్తాం. మొత్తం 144 రకాల హరిత ఉత్పత్తులను ప్రజలకు అందించాలని పరిశోధనలు సాగిస్తున్నాం. ప్రస్తుతం 25 రకాల ఉత్పత్తులను మార్కెటింగ్‌ చేస్తున్నాం. ఎన్నో వ్యాధుల వ్యాప్తికి కారణమవుతున్న దోమల నివారణకు ‘మస్కిటో రిపెల్లెంట్‌ పెయింట్‌’ని తయారుచేశాం. అపోలో పెయింట్స్‌ సంస్థ మా ఉత్పత్తిని మార్కెట్‌లోకి విడుదల చేసింది. ఆర్థికంగా, అమ్మకాల పరంగా కొన్ని సవాళ్లు ఎదురైనా... మొదట ప్రారంభించిన సంస్థ ద్వారా వచ్చిన అనుభవంతో వాటన్నింటినీ అధిగమించగలిగా. ఈ స్టార్టప్‌తో బెంగళూరు ఐఐఎం మహిళా వ్యాపారవేత్తల కోసం నిర్వహించిన శిక్షణా కార్యక్రమానికి ఎంపికయ్యా. ప్రస్తుతం మా ఉత్పత్తులను అమెజాన్‌, ఫ్లిప్‌కార్ట్‌ సంస్థల్లోనూ అమ్ముతున్నాం. శ్రీలంకలో ‘డీ ఎల్విస్‌’ అనే సంస్థతో ఒప్పందం కుదుర్చుకొని అక్కడా వీటిని విక్రయి స్తున్నాం. అమెరికాలోనూ అమ్ముతున్నాం. త్వరలో దక్షిణాఫ్రికాలో ఓ యూనిట్‌ను ప్రారంభించే పనిలో ఉన్నాం. రసాయనాలను విచ్చలవిడిగా వినియో గించడం వల్ల ఆరోగ్యపరమైన సమస్యలు వస్తాయని చాలామందికి తెలియదు. వాటికి బదులు హానిచేయని రసాయనాల వినియోగం - కలిగే లాభాలపై  చైతన్యం కల్పించేందుకు ‘ఎత్నిస్‌ ఫౌండేషన్‌’ అనే  సంస్థ ప్రారంభించాం.  
ఎనిమిది పేటెంట్లు పొందా... పరిశోధన చేసే సమయంలో ముంబయిలోని బార్క్‌, బ్రిటన్‌లోని మెడికల్‌ రీసెర్చ్‌ కౌన్సిల్‌లోనూ కొన్ని రోజులు అధ్యయనం చేశా. ఇండియన్‌ ఇనిస్టిట్యూట్‌ ఆఫ్‌ సైన్స్‌లో పోస్ట్‌ డాక్టోరల్‌ ఫెలోషిప్‌ పూర్తి చేశా.   ఫ్రిడ్జ్‌లు, ఇతర శీతల వ్యవస్థల నిర్వహణ యంత్రాల్లో విడుదలయ్యే రసాయనాలు, హెచ్‌ఐవీ నివారణకు వాడే ఔషధాల్లోని రసాయనాలు... అవి ఆరోగ్యంపై చూపే ప్రభావంపై పరిశోధనలు చేశా. ఫ్రాన్స్‌ ఈఎన్‌ఎస్‌ ఇనిస్టిట్యూట్‌, అమెరికాలోని టెక్సాస్‌ మెడికల్‌ సెంటర్‌, తైవాన్‌లోని ట్సింగ్‌ హువా యూనివర్సిటీలోనూ అధ్యయనాలు చేశా. శరీరానికి ఎలాంటి హాని చేయని కొన్ని రసాయనాలను పరిశోధనలు చేసి అందుబాటులోకి తీసుకొచ్చా. వీటిలో ఎనిమిదింటికి పేటెంట్‌ హక్కు పొందా. ఇప్పుడు వాటితోనే ఉత్పత్తులు తయారుచేస్తున్నా.

- బి.ఎస్‌.రామకృష్ణ, ఈనాడు, విశాఖపట్నం


Tags :

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు

దేవతార్చన

+

© 1999- 2019 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.