close

తాజా వార్తలు

శివాజీ కథలు వినిపిస్తాయ్‌

హాయ్‌, ఫ్రెండ్స్‌! మీ చిన్నూని మళ్లీ వచ్చేశానోచ్‌.. కోట కథలు తెచ్చేశానోచ్‌..మీకు ఛత్రపతి శివాజీ తెలుసుగా..ఆయన గొప్పదనాన్ని చాటే కోట ఇది. ఇంకా చుట్టూ కొండలు.. పచ్చదనంతో నిండిన పరిసరాలు.. భలే భలే అనిపిస్తాయి. ఆ కబుర్లు చదివేయండి మరి..
* సాంఘికశాస్త్రం పుస్తకంలో భారత పటం చూసే ఉంటారుగా. అందులో ఓ చోట సహ్యాద్రి పర్వతాలని ఉంటాయ్‌ గుర్తున్నాయా? ఆ పర్వతాల మధ్యే ఉంటుంది రాయ్‌గడ్‌ కోట. సముద్ర మట్టానికి దాదాపు 2700 అడుగుల ఎత్తులో ఉన్న కొండపై దీనిని నిర్మించారు.
* మహారాష్ట్రలోని రాయ్‌గడ్‌ ప్రాంతాన్ని ఒకప్పుడు రాయరీ అని పిలిచేవారు. 11వ శతాబ్దంలో మరాఠా పాలెగాళ్ల హయాంలో ఇక్కడ కొండపై చిన్న కోటను నిర్మించారట. తర్వాతి కాలంలో ఈ  కోటను విజయనగర పాలకులు స్వాధీనం చేసుకున్నారని గైడ్‌ అంకుల్‌ చెప్పారు.


* 14వ శతాబ్దంలో బహమనీలు, వారి తర్వాత ఆదిల్‌ షాహీలు కోటను వశం చేసుకున్నారట.  వీరి కాలంలో.. కోటను కొంత అభివృద్ధి చేశారట. 1656లో మరాఠా యోధుడు శివాజీ  రాయ్‌గడ్‌ను జయించాడని కోటలో పురావస్తు శాఖ ఏర్పాటు చేసిన బోర్డులో రాసుంది.

* శివాజీ మహారాజు రాయ్‌గడ్‌ కోట నుంచే తన జైత్రయాత్రను కొనసాగించాడట. ఆయన ఛత్రపతిగా సింహాసనం అధిష్టించింది కూడా ఇక్కడేనట. 1662లో రాయ్‌గడ్‌ను తన సామ్రాజ్యానికి  రాజధానిగా ప్రకటించారట.

* శివాజీ హయాంలో కోటను ఎంతో అభివృద్ధి చేశారట. కోట చుట్టూ 30 నుంచి 40 అడుగుల  ఎత్తున్న భారీ ప్రహరీని నిర్మింపజేశారు. అక్కడక్కడా భారీ బురుజులు ఏర్పాటు చేశారు. వాటిని ఇప్పటికీ చూడొచ్చు. కోటలోపల భవనాలు, ప్రాసాదాలు ఎన్నో నిర్మించారట.
* రాయ్‌గడ్‌ కొండ కింద పచడ్‌ అనే చిన్న పల్లె ఉంది. ఇక్కడే వేలమంది సైనికులు నివాసం  ఉండేవారు. ఇటుగా ఎవరైనా శత్రువులు వస్తే తుదముట్టించేవారు.
* కోట ప్రాంగణంలోఎన్నో ఆలయాలు ఉన్నాయి. భవానీ మందిరం, జగదీశ్వరాలయం, వారాహీ మందిరం ఇలా పలు ఆలయాలున్నాయి.

* కోటలో మానవ నిర్మిత కొలనులు ఉన్నాయి. అప్పట్లో తాగునీటి అవసరాలకు ఈ తటాకాలపై  ఆధారపడేవారట.
* కొండ కింది నుంచి కోటపైకి వెళ్లడానికి సుమారు 1737 మెట్లున్నాయి. మధ్య మధ్యలో పెద్ద పెద్ద ద్వారాలు ఉంటాయి. వాటిని దాటుకొని పైకి వెళ్తున్న కొద్దీ.. కోటలోని కట్టడాలు కనిపిస్తూ  ఉంటాయి. మంత్రులకు ప్రత్యేక నివాసాలు, సాధారణ ప్రజల కోసం నిర్మించిన గృహాలు, వ్యాపారుల కోసం  ఏర్పాటు చేసిన బజారు, ధర్మశాలలు ఇవన్నీ శిథిలాలతో చరిత్రను  తెలియజేస్తాయి.
* కోటలోని నిర్మాణాల్లో రాణీమహల్‌ ప్రత్యేకమైంది. ప్రత్యేక వసతులతో దీనిని కట్టించారు. ఈ  భవనంలోని గదుల్లో స్నానాల గదులు ఉండేవట.
* కొండపైకి రోప్‌వే ఏర్పాటుకూడా ఉంది. 780 మీటర్లు ఉండే మార్గంలో.. ఆకాశంలో తేలిపోతూ  ముందుకు సాగిపోతుంటే భలేగా అనిపించింది.
* కోటలో ప్రత్యేక ఆకర్షణ శివాజీ సమాధి. ప్రత్యేక రోజుల్లో ఇక్కడ విశేష అలంకరణ చేస్తారట. కోటకు వచ్చిన వారంతా సమాధి దగ్గర కాసేపుండి, ప్రణామాలు చేయడం చూశాను. ఇక్కడికి సమీపంలో సింహాసనంపై ఠీవీగా కూర్చుని ఉన్న శివాజీ మహారాజ్‌ విగ్రహం ఎంత బాగుందో.  చాలామంది సెల్ఫీలు దిగుతుంటే.. నేనూ వారితో జతకలిశాను.
* రాయ్‌గడ్‌... జిల్లా కేంద్రం అలీబాగ్‌కు 135 కిలోమీటర్ల దూరంలో ఉంటుంది. పుణె, షోలాపుర్‌ నుంచి రాయ్‌గడ్‌కు రోడ్డుమార్గంలో వెళ్లొచ్చు. వచ్చేవారం మరో కోట కథతో వస్తాను.. బైబై!


Tags :

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు
సినిమా

దేవతార్చన

+

© 1999- 2020 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.