close

తాజా వార్తలు

కొసరి కొసరి...విస్తరించారు

నాణ్యత, నవ్యత, సాంకేతికత...ఎవరెన్ని ప్రయత్నాలు చేసినా వినియోగదారుణ్ణి ఆకర్షించడానికే. అయితే ఈ క్రమంలో సుబ్బయ్యగారిది ఓ ప్రత్యేకత... అదేంటంటే ఆత్మీయత...63 ఏళ్ల క్రితం ఆయన కనుగొన్న ఈ వ్యాపార సూత్రం ఇప్పటికీ అందరి గుండెను తడుతోంది. 
తరాలు మారుతున్నా, కొత్త ప్రాంతాలకు విస్తరిస్తున్నా  హోటల్‌లో అదే మూలసూత్రంగా, తారకమంత్రంగా పెట్టుకుని ముందడుగులు వేస్తున్నారు...అందుకే అక్కడకు వెళ్లినవాళ్లు దాన్ని హోటల్‌గా కాకుండా ఓ సొంత ఇంటిలా భావిస్తారు...అద్భుతమైన ఆతిథ్యాన్ని ఆస్వాదిస్తారు.

సార్‌.. వచ్చారా... రండి...ఇలా కూర్చోండి...మీరేం చెప్పాల్సిన అవసరం లేదు. మీరు మా హోటల్‌కు వచ్చారు కదా. తర్వాత సంగతి మాకు వదిలేయండి...అరే... రాజూ... ఇలా రారా... సార్‌కి ఆకు వెయ్యి...ముదిరిపోయింది కాదు... ఆ లేత ఆకు వెయ్యి...నేను చెప్పడం కాదుగనండీ... వేడివేడి అన్నం ఈ లేత అరిటాకు రసాన్ని పీల్చుకున్న తర్వాత మా గొప్ప రుచిగా మారిద్దండీ... పైగానండీ... మంచి ఆరోగ్యం కూడానండీ...ఇదిగో... ముందు ఈ బూరె వేసుకోండి... దీన్ని చాలా చోట్ల చేసినా మా గోదారోళ్లు చేస్తే ఆ రుచే వేరండి... 
దాన్ని మధ్యలో కొంచెం మెదపండి...అందులో కాస్త నెయ్యి వేసుకుని తింటే...అప్పుడు తెలుస్తుందయ్యా దీని రుచి...ఇదుగిదిగో... కాస్త ఈ మైసూరుపాక్‌ ముక్క రుచి చూద్దురూ...ఈరోజు బాగా కుదిరిందండీ.. నోట్లో వేసుకుంటే కరిగిపోద్దండీ... 
ఆగండాగండి... బిర్యానీ రుచి చూసే ముందు మా స్పెషల్‌ చూడాల్సిందే!

అయ్యా... ఇది కాజా... మీకు తాపేశ్వరం కాజా తెలుసుకదా... దాన్ని మడత కాజా అంటారండీ... అలాగే మా జిల్లాలో ఇంకో కాజా కూడా బాగా ఫేమస్సండోయ్‌... అదే ఇది... దీన్ని కాకినాడ కాజా, గొట్టం కాజా అని కూడా పిలుస్తారు... పిండిని ప్రత్యేకంగా ఇలా గొట్టంలా చేసి దాంట్లో పంచదార పాకం నిండేలా చేస్తారు. ఓ నాలుగ్గంటల తర్వాత చాలా రుచి వచ్చేస్తదండి... సార్‌కి కాజాతో పాటు ఈ పాకం గారెలు కూడా వెయ్యరా...నాటు బెల్లంతో చేసిన ఈ పాకాన్ని మా ఏరియాలో తేనె పానకం అని కూడా పిలుస్తారండీ... నూనెలో నుంచి తీసిన వేడివేడి గారెలు ఈ పాకంలో నానిన తర్వాత మా గొప్ప రుచిని పుంజుకుంటాయండీ... మా దగ్గర కొత్తల్లుళ్లు అయితే పుంజీళ్ల కొద్దీ తినేస్తారండి... వీటిని...ఇప్పుడు వేస్తోంది దబ్బకాయ పులిహోర... చాలా ప్రశస్తంగా ఉంటదండీ...బిర్యానీలో పెరుగుచట్నీ కలుపుకున్నా బాగుంటుందండీ... 

ఇదిగో వేడివేడి అన్నం వచ్చేసింది... ఇందులో ముందు ఈ కరివేపాకు పొడి, నెయ్యి కలపండి... దీని వల్ల ఆకలి పెరుగుతుందండి... అజీర్తి, పైత్యం వంటి సమస్యలకు కూడా మంచి మందు... మొదటి ముద్ద దీంతోనే తినాలి మీరు...ఈ కంది పొడి కూడా చాలా శ్రేష్ఠమండీ... మంచి రుచి కూడా ఉంటది...మీకు నచ్చితే వెళ్లేటప్పుడు రెండు డబ్బాలు కొనుక్కెళ్లవచ్చండీ...వేడి అన్నంలో ఈ పప్పు, ఆవకాయ కలిపి చూడండి...మీరు వహ్వా అనకపోతే మీ డబ్బులు మీకు వెనక్కి ఇచ్చేస్తానండి...ఈ పనసపొట్టు కూర, ఆనపకాయ కూర, మా దగ్గర చాలా ఫేమస్సండీ బాబూ...ఒరే రాజూ అప్పుడే సాంబారు తెస్తావేంట్రా... మరోమారు కూరలు వడ్డించు...అయ్యా... మీరు సాంబారు వేసుకున్నప్పుడు ముక్కలు వదలకండేం... అప్పడం నంజుకోవడం మాత్రం మర్చిపోవద్దు...కాస్త మజ్జిగ పులుసు ప్రయత్నిస్తారా... కొంచెం ఆగండి... ఈ జున్ను తినిగానీ మీరు కదలడానికి వీల్లేదు! 
 

శాంపిల్‌గా...31 వంటలు

1955వ సంవత్సరంలో కాకినాడ రామారావుపేటలో సుబ్బయ్య ఏర్పాటుచేసిన మొట్ట మొదటి సుబ్బయ్యగారి హోటల్‌ తర్వాత అక్కడే మూడు రెస్టారెంట్లు ఏర్పాటుచేసే స్థాయికి చేరింది. దీనికి కారణం ఆ హోటల్‌లో అందించే ఆతిథ్యమే. ఎక్కడైనా డబ్బులిచ్చామా... తినేసి వచ్చామా... అని మాత్రమే ఉంటుంది. కానీ ఇక్కడికొచ్చే వారిని అడిగి మరీ వడ్డిస్తారు. కొసరి, కొసరి తినిపిస్తారు. కడుపునిండా తినే వరకు వదిలిపెట్టరు. ఫలానాది కావాలని నోరు తెరిచి అడగాల్సిన అవసరం లేకుండానే.. వారే ఇది వేసుకోండి.. అది వేసుకోండని.. రుచి చూడమని ప్రేమను పంచుతారు. ఈ ఆప్యాయత.. కడుపు నిండిందా లేదా అని చూసేవారు ఈ రోజుల్లో ఎవరుంటారండీ. అదే వారి వ్యాపారం మూడుపువ్వులు.. ఆరు కాయలుగా వెలుగొందడానికి కారణమైంది. అదొక్క అంశం.. వారిని హోటల్‌ రంగంలో తిరుగులేని స్థాయికి తీసుకెళ్లింది. ఇప్పుడు భాగ్యనగరంలో కూడా ఆతిథ్యాన్ని పంచుతోంది. 

సుబ్బయ్యగారి హోటల్‌ విజయం వెనక మరో ఆసక్తికరమైన విషయం కూడా ఉంది. అప్పట్లో వినియోగదారుడి అభిరుచి తెలుసుకునేందుకు సుబ్బయ్యగారు ఆకులో కొంచెంకొంచెంగా వండిన పదార్థాలన్నీ వడ్డించడం మొదలుపెట్టారు. శాంపిల్‌గా ఇవన్నీ రుచి చూడమని అడిగేవారు. చిన్నగా వినియోగదారుడిని ఈ పద్ధతే ఆకట్టుకుంది. వచ్చినవాళ్లంతా ఆ శాంపిల్‌ భోజనమే కావాలని అడగడం మొదలుపెట్టారు. ఇప్పుడైతే ఒక భోజనంలో 31 రకాల పదార్థాలు వడ్డిస్తున్నారు. 

బుట్టలో భోజనం...

రెస్టారెంట్‌లో తినేవారికే కాకుండా తమ రుచులను పార్శిల్‌గా ఇంటికి తీసుకెళ్లేవారికి కూడా పంచుతున్నారు. ప్రత్యేకంగా బుట్ట భోజనం పేరుతో పార్శిల్‌ను ఇస్తున్నారు. ఇందులో 13రకాల వంటకాలు అందిస్తున్నారు. చక్కగా కనిపించే బుట్టలో అరిటాకుల మధ్య ఏర్పాటుచేసిన వంటకాలు నోరూరిస్తాయి. ఇందుకోసం వినియోగించే బుట్టలను కాకినాడలోని రావులపాలెం అనే గ్రామం నుంచి తీసుకొస్తారు. వీటి తయారీపైనే ఆధారపడి జీవనం సాగిస్తున్న కుటుంబాల నుంచి కొనుగోలు చేసి బుట్టలో భోజనం అందిస్తున్నారు. ఇలా బుట్టలు తయారుచేసే వారికి జీవనోపాధిని కల్పిస్తున్నామన్న సంతృప్తిని సైతం వీరు మూటకట్టుకుంటున్నారు. 
-అక్కేశ్వరరావు పిన్నెబోయిన, కూకట్‌పల్లి.

Tags :

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు
సినిమా

దేవతార్చన

+

© 1999- 2020 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.