close

తాజా వార్తలు

మూలధనం కొరతకు 3 కారణాలు: ఉర్జిత్‌ పటేల్‌

ముంబయి: స్థూల నిరర్థక ఆస్తులు, మొండి బకాయిల విషయంలో ప్రభుత్వం, బ్యాంకులు, నియంత్రణ సంస్థ 2014 వరకు విఫలమయ్యాయని భారతీయ రిజర్వు బ్యాంకు మాజీ గవర్నర్‌ ఉర్జిత్‌ పటేల్‌ అన్నారు. ఫలితంగా మూలధనం కొరత ఏర్పడిందని వెల్లడించారు. ఇప్పుడు యథాతథ స్థితికి చేరడం చాలా కష్టమని పేర్కొన్నారు. స్టాన్‌ఫర్డ్‌ విశ్వవిద్యాలయంలో జరిగిన ఓ కార్యక్రమంలో ఆయన మాట్లాడారు. గవర్నర్‌ పదవికి రాజీనామా చేసిన తర్వాత ఆయన బహిరంగంగా మాట్లాడటం ఇదే తొలిసారి. బ్యాంకులు విచ్చల విడిగా రుణాలు ఇచ్చాయని, ప్రభుత్వం తన పాత్రను పూర్తిగా పోషించలేదని, చర్యలు తీసుకోవడంలో ఆర్‌బీఐ ఆలస్యం చేసిందని పటేల్‌ స్పష్టం చేశారు. గవర్నర్‌, డిప్యూటీ గవర్నర్‌ హోదాలో ఆయన దాదాపు ఐదేళ్లు ఆర్‌బీఐలో పనిచేశారు.

చేసిందేమీ లేదు
‘ఇక్కడికి ఎలా వచ్చాం? ఒకరినొకరు నిందించుకుంటున్నారు! 2014కు ముందు బ్యాంకులు, ప్రభుత్వం, ఆర్‌బీఐ తమ పాత్రలను పూర్తిగా పోషించలేదు. దివాళా స్మృతి చట్టం రంగప్రవేశం, రఘురామ్‌ రాజన్‌ బ్యాంకుల ఆస్తుల నాణ్యత సమీక్ష మొదలు పెట్టిన తర్వాత వ్యవస్థలో ఎంత ఒత్తిడి నెలకొందో తెలిసింది. ఈ చర్యలు ఆర్థిక వ్యవస్థకు బ్యాంకులు సరిపడా నిధులు అందజేసే సామర్థ్యం తగ్గించాయి. వృద్ధిరేటు మందగించింది. ఇబ్బందులు ఉన్నప్పటికీ ఆ చర్యలను కొనసాగించాలి. వెనక్కి వెళ్లడం చాలా కష్టం. దగ్గరి దారులు, సమస్యను దాచి ఉంచడం పనిచేయదు. దీనివల్ల వ్యవస్థలోకి మూలధనం రావడం మరింత ఆలస్యం అవుతుంది. భవిష్యత్తులో సమర్థంగా పెట్టుబడులు అందించలేరు’ అని పటేల్‌ అన్నారు.

నాణ్యతా సమీక్ష తప్పనిసరి

‘ద్రవ్య విధానంపై ఆర్థిక ఆధిపత్యం తర్వాత బ్యాంకింగ్‌ నియంత్రణపై ఆర్థిక ఆధిపత్యాన్ని ఇప్పుడు మనం చూస్తున్నాం. ఆర్థిక వ్యవస్థతో అంతర్గత సంబంధాల వల్ల బ్యాంకింగేతర ఆర్థిక సంస్థల ఆస్తుల నాణ్యత సమీక్ష తప్పనిసరి. సుప్రీం కోర్టు 2018, ఫిబ్రవరి 12న ఇచ్చిన వివాదాస్పద తీర్పు నాకూ ప్రభుత్వానికి మధ్య  దూరం పెంచింది. ఎన్‌పీయేలను పద్దుల్లోంచి తొలగించి కొనసాగించే వ్యవస్థ మళ్లీ వస్తుందో రాదో సమయమే చెబుతుంది. దివాళా స్మృతి చట్టంలో ఎన్నో మినహాయింపులు ఉన్నాయి. 350 రోజుల విండో ద్వారా పెద్ద కేసులు ఆలస్యం అవుతాయి. ఇదొక ఆటగా కనిపిస్తోంది’ అని పటేల్‌ తెలిపారు.

విలీనంతో సమస్య

ఈక్విటీ మార్కెట్లు లాభాల్లో ఉన్నప్పటికీ ప్రభుత్వం జాయింట్‌ వెంచర్లు, స్పెషల్‌ పర్పస్‌ వెహికిల్స్‌, మ్యూచ్‌వల్‌ ఫండ్స్‌ కంపెనీల నుంచి పెట్టుబడులు ఉపసంహరించుకోవద్దని పటేల్‌ సూచించారు. ఆర్థిక ఇబ్బందులున్నా రుణదాతలకు ప్రభుత్వమే ఎక్కువగా మూలధనం అందించడం వల్ల సామాజిక రంగ అవసరాల కోసం క్యాపిటల్‌ మార్కెట్లను యాక్సెస్‌ చేయలేకపోతున్నారని ఆయన తెలిపారు. బలహీన బ్యాంకులను విలీనం చేసుకోవడం వల్ల మొత్తం సంస్థ విలువ తగ్గుతుందని పేర్కొన్నారు. ఐడీబీఐ, ఎల్‌ఐసీ విలీనం అత్యంత సమస్యాత్మకం అవుతుందని స్పష్టం చేశారు. ప్రైవేటు బ్యాంకులతో పోలిస్తే ప్రభుత్వ రంగ బ్యాంకుల నిర్వహణేతర ఖర్చులు ఎక్కువగా ఉన్నాయని తెలిపారు. ప్రభుత్వ బ్యాంకుల్లో పెరిగే ఖర్చులు ఆర్థిక వ్యవస్థ ద్వారా భర్తీ చేస్తారు కాబట్టి పాలసీ రేట్లలో మార్పులకు ఇది దారితీయొచ్చని వెల్లడించారు.


Tags :

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు

దేవతార్చన

+

© 1999- 2019 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.