close

తాజా వార్తలు

178 ఏళ్ల నాటి కంపెనీ దివాలా..!

  చేతులెత్తేసిన ట్రావెల్‌ దిగ్గజం థామస్‌కుక్‌ పీఎల్‌సీ

ఇంటర్నెట్‌డెస్క్‌: యునైటెడ్‌ కింగ్‌డమ్‌కు చెందిన ట్రావెల్‌ దిగ్గజం ‘థామస్‌కుక్‌ పీఎల్‌సీ’ దివాలా ప్రకటించింది. ఇప్పటికే ఆర్థిక కష్టాల్లో ఉన్న ఈ సంస్థ అదనపు నిధుల కోసం చేసిన ప్రయత్నాలు విఫలం కావడంతో గత వారం దివాలాకు సంబంధించి చాప్టర్‌ 15 ప్రొసీడింగ్స్‌ను ఫైల్‌ చేయడంతో ఈ విషయం వెలుగులోకి వచ్చింది. ప్రస్తుతం యూకేలోని అత్యుత్తమ బ్రాండ్లలో ఒకటైన ఈ సంస్థ దివాలా తీయడం అందోళన కలిగిస్తోంది. సోమవారం కంపెనీకి సంబంధించిన దివాలా పిటిషన్‌ లండన్‌ హైకోర్టులో విచారణకు రానుంది. ‘‘చివరి వరకు వచ్చిన డీల్‌కు అదనంగా మరికొంత కోరడంతో చర్చలు ఫలప్రదం కాలేదు’’ అని కంపెనీ సీఈవో పీటర్‌ ఫాంక్‌ హాసర్‌ తెలిపారు. 

చైనా సంస్థతో చర్చలు ఇలా..
చైనా పర్యాటక రంగ దిగ్గజమైన ఫోసన్‌ టూరిజం గ్రూపు 1.1 బిలియన్‌ డాలర్లకు థామస్‌కుక్‌ పీఎల్‌సీ బెయిల్‌ఔట్‌ కోసం చర్చలు జరిగాయి. దీనికి బదులుగా కంపెనీ పర్యాటక నిర్వహణ విభాగంపై పట్టు, విమానయాన సంస్థల్లో స్వల్ప వాటాను కోరింది. కొత్త వాటాలు జారీ చేసి రుణాన్ని రద్దు చేసుకునేలా ప్లాన్‌ను సిద్ధం చేసింది. కానీ, ఈ చర్చలు ఫలించలేదు. తొలుత 900 మిలియన్‌ పౌండ్లకు ఫోసన్‌ అంగీకరించింది. కానీ, అదనంగా మరో 200 మిలియన్‌ పౌండ్లను థామస్‌కుక్‌ కోరింది. మరోపక్క ఈ కంపెనీకి బెయిల్‌ఔట్‌ ప్యాకేజీ ఇచ్చే అవకాశాలను బ్రిటన్‌ ప్రభుత్వం తోసిపుచ్చింది. దీనిపై ఎటువంటి ఆసక్తి లేదని పేర్కొంది. ఈ విషయాన్ని విదేశాంగశాఖ కార్యదర్శి డోమినిక్‌రాబ్‌ తెలిపారు.
1840లో మొదలై..

ఈ సంస్థను 1840లో విక్టోరియాకు చెందిన వ్యాపారవేత్త థామస్‌కుక్‌ ప్రారంభించారు. ఆయన తొలుత రైళ్లలో పర్యాటక ప్యాకేజీలను నిర్వహించడం మొదలుపెట్టారు. ఆ తర్వాత బ్రిటన్‌లో మధ్యతరగతి శ్రేణి ప్రజలు వేగంగా అభివృద్ధి చెందడంతో వ్యాపారం విస్తరించింది. ఈ క్రమంలో వారి చేతికి డబ్బు రావడంతో పర్యాటక రంగం పెరిగిపోయింది. ఇక రెండో ప్రపంచ యుద్ధం తర్వాత బ్రిటన్‌ జాతీయ రైల్వేతో కలిసి పనిచేసింది. 1970,80ల్లో ఇది కంపెనీకి మంచి ఊతాన్నిచ్చింది.  ఆ తర్వాత ‘‘డోంట్‌ జస్ట్‌ బుక్‌ ఇట్‌, థామస్‌ కుక్‌ ఇట్‌’’  అంటూ వచ్చిన వ్యాపార ప్రకటనతో కంపెనీ తీరే మారిపోయింది. ఈ కంపెనీ ఛార్టర్డ్‌ విమానాలు, ప్యాసింజర్‌ విమనా సర్వీసులు, హాలిడే ట్రిప్‌ ప్యాకేజీలు, హోటళ్లు, రిసార్టులు, క్రూయిజ్‌ లైన్స్‌ నిర్వహించడం మొదలుపెట్టింది. 
నష్టాలు దేనికి..?
థామస్‌ కుక్‌ పీఎల్‌సీ యూరప్‌లో అతిపెద్ద పర్యాటక రంగ సంస్థ. కానీ,  దాదాపు దశాబ్ద కాలంగా యూరప్‌లో పర్యాటక రంగం ఆశాజనకంగా లేదు. మరో పర్యాటక రంగ దిగ్గజమైన జర్మనీకి చెందిన టీయూఐ ఏజీ పరిస్థితి కూడా ఇంతే ఉంది. భారీగా ఆఫర్లు ప్రకటించినా యూరోపియన్లు ముందుకు రావడంలేదు. దీంతోపాటు నిర్వహణ ఖర్చులు తడిసి మోపెడైపోయాయి.  గత ఏడాది కంపెనీకి ఉన్న 500 ప్రాంతాల్లోని కార్యాలయాల్లో ఒక్కో ఉద్యోగి  కేవలం 188 పౌండ్ల ఆదాయాన్ని మాత్రమే  సృష్టించినట్లు లెక్కలు చెబుతున్నాయి.
సాధారణంగా యూరప్‌ సూర్యకాంతి తక్కువ ఉండే ప్రదేశం కావడంతో ఇక్కడి నుంచి పర్యాటకులు వెచ్చదనం కోసం ఇతర ప్రాంతాలకు వెళుతుంటారు. కానీ, ఇటీవల కాలంలో యూరప్‌లో వేడిగాలులు పెరిగిపోవడంతో వారు అక్కడి నుంచి  వెళ్లేందుకు ఆసక్తి చూపడంలేదు. దీనికి తోడు పలు విమానయాన సంస్థలు భారీ డిస్కౌంట్లు ప్రకటించడం, ఆన్‌లైన్‌ పంపిణీ నెట్‌వర్క్‌లు పెరగడం లాభాలను హరించివేసింది. దీనికితోడు భౌగోళిక రాజకీయాల్లో అశాంతి నెలకొనడం, బ్రెగ్జిట్‌, ఉగ్రదాడులు పెరిగిన ప్రభావం ఐరోపా పర్యాటక రంగంపై పడింది. ఫలితంగా మార్చి 31నాటికి ఈ కంపెనీ 2 బిలియన్‌ పౌండ్ల అప్పుల్లో  కూరుకుపోయింది. 

యూకే చరిత్రలోనే అతిపెద్ద తరలింపులు..
థామస్‌ కుక్‌ దివాలాకు వెళ్లడంతో ఆ సంస్థకు చెందిన విమాన సర్వీసులను రద్దు చేసింది. అన్ని రకాల బుకింగ్స్‌ను నిలిపివేసింది. ఈ కంపెనీకి చెందిన నాలుగు విమానయాన సంస్థలు కార్యకలాపాలను నిలిపేశాయి. 16 దేశాల్లోని 21వేల మంది ఉద్యోగాలు కోల్పోనున్నారు.
అసోసియేటెడ్‌ ప్రెస్‌ లెక్కల ప్రకారం 6,00,000 మంది కంపెనీ కస్టమర్లు యూకే బయట  పర్యటనల్లో ఉన్నారు. వీరిలో యూకే నుంచే 1.50లక్షల మంది కస్టమర్లు ఉన్నారు. వీరిని స్వదేశానికి తీసుకురావడం యూకే చరిత్రలోనే శాంతి సమయంలో అత్యధిక మందిని స్వదేశానికి తెచ్చిన ఆపరేషన్‌గా మిగిలిపోనుంది. దీంతో బ్రిటన్‌లోని సివిల్‌ ఏవియేషన్‌ అథారిటీ(సీఏఏ) విదేశాల్లో, యూకేలో ఉన్న కస్టమర్లకు ఫ్యూచర్‌ బుకింగ్స్‌లో సాయం చేస్తుందని  థామస్‌ కుక్‌  పేర్కొంది.  ఇప్పటికే సీఏఏ బ్రిటన్‌ వాసులను వెనక్కి తెచ్చేందుకు ఒక వైమానిక విభాగాన్ని సిద్ధం చేసింది. థామస్‌కుక్‌ పీఎల్‌సీ కస్టమర్ల కోసం సీఏఏ ఒక వెబ్‌సైటు ఏర్పాటు చేసింది.

‘థామస్‌కుక్‌ ఇండియా’కు సంబంధం లేదు..
బ్రిటన్‌లో థామస్‌కుక్‌ పీఎల్‌సీ దివాలా ప్రభావం భారత్‌లోని ‘థామస్‌కుక్‌ ఇండియా’పై ప్రభావం చూపదని పేర్కొంది. ‘‘బ్రిటన్‌లోని థామస్‌కుక్‌ పీఎల్‌సీ ప్రభావం భారత్‌లోని థామస్‌ కుక్‌ ఇండియాపై లేదు. ఇది పూర్తిగా భిన్నమైన సంస్థ’’ అని థామస్‌కుక్‌ ఇండియా వెల్లడించింది. 2012 ఆగస్టులో థామస్‌కుక్‌ భారతీయ విభాగం కార్యకలాపాలను భారత్‌కు చెందిన ఫెయిర్‌ఫాక్స్‌ ఫైనాన్షియల్‌ హోల్డింగ్స్‌ కొనుగోలు చేసింది.Tags :

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు

దేవతార్చన

+

© 1999- 2019 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.