close

తాజా వార్తలు

చంద్రయాన్‌-2లో ఆ 13 పరికరాలు ఏం చేస్తాయంటే!

చంద్రయాన్‌-2లోని ఆర్బిటర్‌, ల్యాండర్‌, రోవర్‌లలో పరిశోధనల కోసం 13 పరికరాలు ఉన్నాయి. ఇవన్నీ దేశీయంగా రూపొందించినవే. ఈ ఉపకరణాలు ప్రధానంగా జాబిల్లిపై నీటి జాడను అన్వేషిస్తాయి. ఖనిజాలు, ఉష్ణోగ్రతలకు సంబంధించిన డేటాతోపాటు అక్కడి బిలాలు, మూలకాలు, ఖనిజాల తీరును విశ్లేషిస్తాయి. త్రీడీ మ్యాప్‌లను రూపొందిస్తాయి. భవిష్యత్‌ అవసరాల కోసం ఉపయోగపడే డేటాను అందిస్తాయి. వీటికితోడు అమెరికా అంతరిక్ష పరిశోధన సంస్థ- నాసాకు చెందిన లేజర్‌ సాధనం కూడా వ్యోమనౌకలో ఉంది.

ఆర్బిటర్‌లోని పరికరాలు 
1) టెరైన్‌ మ్యాపింగ్‌ కెమెరా-2(టీఎంసీ-2): దీన్ని అహ్మదాబాద్‌లోని స్పేస్‌ అప్లికేషన్స్‌ సెంటర్‌(ఎస్‌ఏసీ) తయారుచేసింది. చంద్రయాన్‌-1లో ఉపయోగించిన టీఎంసీ-1కు ఇది సూక్ష్మ రూపం. చంద్రుడి ఖనిజాల తీరు, అంతర్భాగాన్ని అధ్యయనం చేయడానికి వీలుగా త్రీడీ మ్యాప్‌ను ఇది సిద్ధం చేస్తుంది. జాబిల్లి పుట్టుక గురించి అర్థం చేసుకోవడానికి డేటా అందిస్తుంది. 
2) లార్జ్‌ ఏరియా సాఫ్ట్‌ ఎక్స్‌రే స్పెక్ట్రోమీటర్‌(క్లాస్‌): దీన్ని బెంగళూరులోని ఇస్రో ఉపగ్రహ కేంద్రం రూపొందించింది. జాబిల్లిపై అల్యూమినియం, మెగ్నీషియం, సిలికాన్‌, క్యాల్షియం, సోడియం, ఐరన్‌ లేదా టైటానియం వంటి మూలకాల ఉనికిని గుర్తిస్తుంది. 
3) సోలార్‌ ఎక్స్‌రే మానిటర్‌(ఎక్స్‌ఎస్‌ఎం): అహ్మదాబాద్‌లోని ఫిజికల్‌ రీసెర్చ్‌ లేబొరేటరీ(పీఆర్‌ఎల్‌) తయారుచేసింది. ఇది ‘క్లాస్‌’ సాధనానికి తోడ్పాటు అందిస్తుంది. చంద్రుడిపై ఉన్న మూలకాలను మ్యాప్‌ చేస్తుంది. సూర్యుడి నుంచి వచ్చే ఎక్స్‌రే ఉద్గారాలను పరిశీలిస్తుంది. 
4) ఆర్బిటర్‌ హై రిజల్యూషన్‌ కెమెరా(ఓహెచ్‌ఆర్‌సీ): జాబిల్లి ఉపరితలాన్ని పరిశీలిస్తుంది. ముఖ్యంగా ల్యాండర్‌ దిగే ప్రదేశాన్ని నిశితంగా గమనిస్తుంది. ఒక ఫొటోలో 12 కిలోమీటర్ల విస్తీర్ణంలోని ప్రదేశాన్ని చూపుతుంది. 
5) ఇమేజింగ్‌ ఇన్‌ఫ్రారెడ్‌ స్పెక్ట్రోమీటర్‌(ఐఐఆర్‌ఎస్‌): దీన్ని అహ్మదాబాద్‌లోని స్పేస్‌ అప్లికేషన్స్‌ సెంటర్‌ తయారుచేసింది. అనేక తరంగదైర్ఘ్యాల్లో చంద్రుడి ఉపరితలాన్ని మ్యాప్‌ చేస్తుంది. తద్వారా ఖనిజాలు, నీటి అణువులు, హైడ్రాక్సైల్‌ జాడను గుర్తిస్తాయి. చంద్రుడి నుంచి పరావర్తనం చెందే సౌర రేడియోధార్మికతను కూడా కొలుస్తుంది. 
6) డ్యూయల్‌ ఫ్రీక్వెన్సీ `సింథటిక్‌ అపెర్చర్‌ రాడార్‌(డీఎఫ్‌ఎస్‌ఏఆర్‌): చంద్రుడి ఉపరితలాన్ని మ్యాప్‌ చేస్తుంది. అక్కడ నీరు ఎంత పరిమాణంలో ఉందన్నది అంచనావేస్తుంది. జాబిల్లి పైపొర(క్రస్ట్‌) మందాన్ని కొలుస్తుంది. 
7) చంద్రాస్‌ అట్మాస్పియరిక్‌ కాంపోజిషన్‌ ఎక్స్‌ప్లోరర్‌-2(చేస్‌-2): ఇది న్యూట్రల్‌ మాస్‌ స్పెక్ట్రోమీటర్‌. చంద్రుడి బాహ్య వాతావరణాన్ని పరిశోధిస్తుంది. దక్షిణ ధ్రువ పరిస్థితులను విశ్లేషిస్తుంది. తిరువనంతపురంలోని స్పేస్‌ ఫిజిక్స్‌ లేబొరేటరీ(ఎస్‌పీఎల్‌) రూపొందించింది. 
8) డ్యూయెల్‌ ఫ్రీక్వెన్సీ రేడియో సైన్స్‌ (డీఎఫ్‌ఆర్‌ఎస్‌): రేడియోధార్మికతతో అయనీకరణం చెందిన చంద్రుడి ఎగువ పొర(అయనో ఆవరణం)లో ఎలక్ట్రాన్ల సాంద్రతపై అధ్యయనం చేస్తుంది.

ల్యాండర్‌లో.. 
9) రేడియో అనాటమీ ఆఫ్‌ మూన్‌ బౌండ్‌ హైపర్‌ సెన్సిటివ్‌ అయనోస్పియర్‌ అండ్‌ అట్మాస్పియర్‌ ప్రోబ్‌ (రంభ- లాంగ్‌ముయిర్‌ ప్రోబ్‌): చంద్రుడి ఉపరితలం కింద సాంద్రత, ఇతర మార్పులను గుర్తిస్తుంది. ఉపరితలంపై ప్లాస్మా సాంద్రతను కొలుస్తుంది. 
10) చంద్రాస్‌ సర్ఫేస్‌ థర్మోఫిజికల్‌ ఎక్స్‌పెరిమెంట్‌(చేస్ట్‌): చంద్రుడి దక్షిణ ధ్రువం వద్ద ఉష్ణాన్ని కొలుస్తుంది. ఉష్ణోగ్రతల్లో వైరుద్ధ్యాలకు కారణాలనూ విశ్లేషిస్తుంది. 
11) ఇన్‌స్ట్రుమెంట్‌ ఫర్‌ లూనార్‌ సిస్మిక్‌ యాక్టివిటీ(ఐఎల్‌ఎస్‌ఏ): చంద్రకంపాలు, లేదా ప్రకంపనల తీరు తెన్నులను అధ్యయనం చేస్తుంది.
రోవర్‌లో.. 
12) ఆల్ఫా పార్టికల్‌ ఎక్స్‌రే స్పెక్ట్రోమీటర్‌(ఏపీఎక్స్‌ఎస్‌): ఈ సాధనాన్ని అహ్మదాబాద్‌లోని పీఆర్‌ఎల్‌ అందించింది. 
13) లేజర్‌ ఇండ్యూస్డ్‌ బ్రేక్‌డౌన్‌ స్పెక్ట్రోమీటర్‌(ఎల్‌ఐబీఎస్‌): దీన్ని బెంగళూరులోని ఎలక్ట్రో ఆప్టిక్‌ సిస్టమ్స్‌ రూపొందించింది. 
ఈ రెండు సాధనాలు చంద్రుడి ఉపరితలంలోని రసాయన, ఖనిజ మూలకాలను పరీక్షిస్తాయి. శిలలనూ విశ్లేషిస్తాయి. దక్షిణ ధ్రువం వద్ద పరిస్థితుల గురించి డేటాను సేకరిస్తాయి. ఏపీఎక్స్‌ఎస్‌ ఎక్స్‌రేలను ఉపయోగించి పరిశోధనలు సాగిస్తుంది. ఎల్‌ఐబీఎస్‌ మాత్రం అత్యంత శక్తిమంతమైన లేజర్‌ ప్రకంపనలను చంద్రుడి నేల మీదకు పేల్చి, ఫలితంగా వెలువడే రేడియోధార్మికతను విశ్లేషిస్తుంది.

నాసా సాధనం 

చంద్రయాన్‌-2లో ఉన్న ఏకైక విదేశీ సాధనం లేజర్‌ రిట్రో రిఫ్లెక్టోమీటర్‌ అర్రే(ఎల్‌ఆర్‌ఏ). అమెరికా అంతరిక్ష సంస్థ (నాసా) ఏర్పాటుచేసుకుంది. విక్రమ్‌ ల్యాండర్‌లో దీన్ని అమర్చారు. ఇప్పటికే చంద్రుడిపై ఐదు లేజర్‌ రిఫ్లెక్టోమీటర్లు ఉన్నాయి. ఐదేళ్లలో చంద్రుడిపైకి వ్యోమగాములను పంపాలని నాసా భావిస్తోంది. సదరు యాత్రలకు ఇవి సాయం అందిస్తాయి. ఈ రెట్రో రిఫ్లెక్టర్‌లో ఒక అద్దం ఉంటుంది. భూమి నుంచి బట్వాడా చేసే లేజర్‌ సంకేతాలను అది తిరిగి భూమి మీదకే పరావర్తనం చెందిస్తుంది. తద్వారా ల్యాండర్‌ నిర్దిష్ట ప్రదేశాన్ని గుర్తించవచ్చు. తద్వారా భూమికి, చంద్రుడికి మధ్య దూరాన్ని అత్యంత కచ్చితత్వంతో లెక్కించవచ్చు.

- ఈనాడు ప్రత్యేక విభాగం

Tags :

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు

దేవతార్చన

+

© 1999- 2020 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.