close

తాజా వార్తలు

అద్భుత ఘట్టం.. చంద్రయాన్‌ 2 ప్రత్యేకతలివే.. 

ఇంటర్నెట్‌ డెస్క్‌: విను వీధిలో ఉన్న చందమామపై కోట్లాది భారతీయుల దూతగా జులై 22న శ్రీహరి కోట షార్‌ నుంచి నింగిలోకి దూసుకెళ్లిన మన వ్యోమనౌక చంద్రయాన్-‌2 మరి కొద్ది క్షణాల్లో కాలు మోపనుంది.  కేవలం రూ.978 కోట్ల వ్యయం (చంద్రయాన్‌-2 రూపకల్పనకు రూ.603 కోట్లు, ప్రయోగానికి రూ.375 కోట్లు)తో చేపట్టిన అత్యంత ప్రతిష్ఠాత్మకమైన చంద్రయాన్‌ -2 ఉపగ్రహం ప్రత్యేకతలు, లక్ష్యాలను ఒకసారి పరిశీలిద్దాం! 

చంద్రమండలం పైకి వెళ్లిన అనేక దేశాలు ఇదివరకు ఎన్నో పరిశోధనలు చేసి ఫొటోలు తీసినప్పటికీ నాసా సహకారంతో ఇస్రో చేపట్టిన ఈ ప్రయోగం ఎంతో ప్రత్యేకమైనది. విక్రమ్‌ ల్యాండర్‌  దక్షిణ ధ్రువంలో మొట్టమొదటి సారిగా అడుగు పెట్టనుంది. చంద్రయాన్‌ 2లో అమర్చిన ఆర్బిటర్‌, ల్యాండర్‌, రోవర్‌.. ఈ మూడూ చంద్రమండలంపై పరిశోధనలు చేయడం, సమాచారాన్ని సేకరించే సామర్థ్యాన్ని కలిగి ఉండటం విశేషం.  విక్రమ్‌ అంటే పౌరుషానికి ప్రతీక. ప్రజ్ఞాన్‌ అంటే వివేకం కలిగినదని అర్థం. 

పరికరాల ప్రత్యేకతలివీ..

ఆర్బిటర్‌ 
* బరువు: 2,379 కిలోలు , విద్యుదుత్పత్తి సామర్థ్యం: 1,000 వాట్లు * కమ్యూనికేషన్‌: భూమి మీదున్న ఇండియన్‌ డీప్‌ స్పేస్‌ నెట్‌వర్క్‌తో, ల్యాండర్‌తో * జీవితకాలం: ఏడాది 
* ఏం చేస్తుంది: చంద్రుడి చుట్టూ తిరుగుతుంది. ఉపరితలాన్ని స్కాన్‌ చేస్తుంది. సంబంధిత ఫొటోలు, డేటాను సేకరించి భూమికి చేరవేస్తుంది.

ల్యాండర్‌ (విక్రమ్‌) 
* బరువు: 1,471 కిలోలు * విద్యుదుత్పత్తి సామర్థ్యం: 650 వాట్లు * కమ్యూనికేషన్‌: ఇండియన్‌ డీప్‌ స్పేస్‌ నెట్‌వర్క్‌తో, ఆర్బిటర్‌తో, రోవర్‌తో * జీవితకాలం: 14 రోజులు (ఒక లూనార్‌ పగలు) 
* ఏం చేస్తుంది: ఆర్బిటర్‌ నుంచి విడిపోయి చంద్రుడిపై మృదువుగా దిగుతుంది. ఉపరితలాన్ని స్కాన్‌ చేసి, ల్యాండింగ్‌ కోసం అనువైన ప్రదేశాన్ని సొంతంగా గుర్తిస్తుంది.

రోవర్‌ (ప్రజ్ఞాన్‌) 
* బరువు: 27 కిలోలు * విద్యుదుత్పత్తి సామర్థ్యం: 50 వాట్లు * కమ్యూనికేషన్‌: ల్యాండర్‌తో * జీవితకాలం: 14 రోజులు (ఒక లూనార్‌ పగలు) 
* ఏం చేస్తుంది: చంద్రుడిపై తిరుగుతూ పరిశోధనలు సాగిస్తుంది. గరిష్ఠంగా 500 మీటర్లు ప్రయాణిస్తుంది. జాబిల్లి ఉపరితలాన్ని పరిశీలించి సంబంధిత డేటాను ల్యాండర్‌కు చేరవేస్తుంది.

‘విక్రమ్‌’కు స్వీయ మేధస్సు!
గతంలో మానవ నియంత్రణలో ల్యాండింగ్‌కు ప్రయత్నించడంతో ఇజ్రాయెల్‌కు చెందిన బెరెషీట్‌ వ్యోమ నౌక చంద్రుడిపై దిగే క్రమంలోనే కూలిపోయింది. ఈ అనుభవాన్ని దృష్టిలో ఉంచుకొని శాస్త్రవేత్తలు విక్రమ్‌ ల్యాండర్‌ సొంతంగానే కాలు మోపేందుకు అవసరమైన సాంకేతికతను అమర్చారు. దీంతో తాను ప్రయాణించాల్సిన మార్గంపై లెక్కలు కడుతూనే.. అవసరాన్ని బట్టి ఇంజిన్ల ప్రజ్వలనలో మార్పులు చేయడం ద్వారా మార్గాన్ని సరిచేసుకోగల సామర్థ్యం విక్రమ్‌కు ఉంది. జాబిల్లిపై క్షేమంగా దిగే వరకూ ఈ ప్రక్రియ కొనసాగేలా ప్రత్యేక ఏర్పాట్లు చేశారు.

 

చంద్రయాన్‌-2లో 30 శాతం మంది మహిళలే!
ప్రతిష్ఠాత్మక ‘చంద్రయాన్‌-2’ బృందంలో దాదాపు 30 శాతం మంది మహిళలే ఉన్నట్లు ‘ఇస్రో’ వర్గాలు వెల్లడించాయి. కీలక బాధ్యతలనూ మహిళలు చేపట్టడం విశేషం. ప్రాజెక్టు డైరెక్టర్‌గా ఎం.వనిత, మిషన్‌ సంచాలకులుగా రీతు కరిధాల్‌లు కీలక బాధ్యతలు నిర్వహించారు.

చంద్రయాన్‌ -2 తీసిన తొలి ఫొటో ఇదే..

అంతరిక్షంలోకి వెళ్లాక చందమామ కక్ష్యలో తిరుగుతూనే చంద్రయాన్‌ 2లోని విక్రమ్‌ ల్యాండర్‌ తొలి ఫొటో పంపించింది. ఈ ఫొటోను ఇస్రో ఆగస్టు 22న విడుదల చేసింది. ఆగస్టు 21న చంద్రుడి ఉపరితలానికి 2600 కి.మీల ఎత్తులో తీసిన ఫొటో అని పేర్కొంది. ఈ చిత్రంలో చంద్రుడు దక్షాణార్థగోళంలో ఉన్న అపోలో క్రేటర్స్‌ బిలం, పశ్చిమ అంచులో ఉన్న మేర్‌ ఓరియంటేల్‌ అనే మరో పెద్ద బిలాన్ని ఇస్రో గుర్తించింది. 

ఈ ప్రాజెక్టు లక్ష్యాలేంటి?
ఇస్రో చేపట్టిన చంద్రయాన్‌-2 ప్రయోగం విజయవంతమైతే చంద్రునిపై ఉన్న వాతావరణ పరిస్థితులు, జాబిల్లి పుట్టుక, నీరు, ఇతర మూలకాల గురించి లోతుగా తెలుసుకునే ఆస్కార మేర్పడుతుంది. అలాగే, చందమామ వాతావరణంపై అవగాహన పెంచుకోవడం, దాని ఉపరితల నిర్మాణాన్ని విస్తృతంగా విశ్లేషించొచ్చు. 

ఇది విజయవంతమైతే.. 
అధునాతన సాంకేతిక పరిజ్ఞానంలో అగ్ర రాజ్యాలకు భారత్‌ సరిజోడేనని మరోసారి రుజువవుతుంది. అమెరికా, రష్యా, చైనాల తర్వాత చంద్రుడిపై వ్యోమనౌకను సురక్షితంగా దింపిన నాలుగో దేశంగా భారత్ అవతరిస్తుంది. జాబిల్లి దక్షిణ ధ్రువంపై రోవర్‌ను దింపిన తొలి దేశంగా భారత్‌ చరిత్ర సృష్టించనుంది.

విక్రమ్‌, ప్రజ్ఞాన్‌ పనితీరు, వాటి ప్రత్యేకతలపై ఇస్రో వీడియోలు వీక్షించండి


 


 
Tags :

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు

దేవతార్చన

+

© 1999- 2020 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.