close

తాజా వార్తలు

కొత్త సినిమాలకు పైరసీ సవాల్‌!

అంతర్జాలంలో విడుదలైన వెంటనే దర్శనం
మేధో హక్కుల విభాగం ద్వారా అరికట్టేందుకు ప్రభుత్వ చర్యలు

ఈనాడు, హైదరాబాద్‌: కొత్త సినిమా విడుదలైన నిముషాల్లోనే సైబర్‌ నేరస్థులు వాటిని అంతర్జాలంలో పెడుతున్నారు. కొద్దిరోజుల క్రితం విడుదలై విజయవంతంగా ప్రదర్శితమవుతున్న ‘సైరా’, ‘వార్‌’, ‘ఎవరికీ చెప్పొద్దు’ చిత్రాలు సైతం పైరసీ బారినపడ్డాయి. ఈ చిత్రాలతో పాటు మరిన్ని సినిమాలు తమిళ్‌ రాకర్స్‌, మూవీరూల్జ్‌ వెబ్‌సైట్లలో ఇంకా ఉన్నాయి. పైరసీని అరికట్టేందుకు ప్రభుత్వం హైదరాబాద్‌ సైబర్‌క్రైమ్‌ పోలీసులు, తెలుగు ఫిలిం ఛాంబర్‌లోని పైరసీ వ్యతిరేక కేంద్రం ప్రతినిధులతో తెలంగాణ మేధోహక్కుల నేర విభాగం (టీఐపీసీయూ) ఏర్పాటు చేసింది. ఈ కమిటీ సభ్యులు ఎప్పటికప్పుడు పైరసీని తెలుసుకుని నియంత్రణ చర్యలు చేపడుతున్నారు. పైరసీకి పాల్పడుతున్న సైబర్‌ నేరస్థులు విదేశాల నుంచి వీటిని విడుదల చేస్తున్నారు. టొరంట్‌, మూవీరూల్జ్‌, తమిళ్‌ రాకర్స్‌ కంపెనీలు కొత్త చిత్రాలను నిముషాల వ్యవధిలో అంతర్జాలంలో ఉంచుతున్నాయి. ‘సైరా’ తెలుగు, తమిళ భాషల్లో చిత్రం విడుదలైన వెంటనే అంతర్జాలంలో ప్రత్యక్షమయ్యింది. తమిళనాడు ప్రభుత్వం తీవ్రంగా స్పందించడం, ‘సైరా’ చిత్ర బృందం అప్రమత్తమై అంతర్జాలంలో కనిపించకుండా చర్యలు చేపట్టారు.

తప్పించుకునేందుకు సామాజిక మాధ్యమాలు
పోలీసుల నుంచి తప్పించుకునేందుకు తెలుగు సినిమాలను కొందరు నేరస్థులు ట్విట్టర్‌, ఫేస్‌బుక్‌లో ఉంచుతున్నారు. చాలామంది యువకులు, కళాశాలల విద్యార్థులు వీటిని డౌన్‌లోడ్‌ చేసుకుని ఫేస్‌బుక్‌ పుటల్లో ఉంచుతున్నారు. ఇలా చేయడం వల్ల ఫేస్‌బుక్‌లో అప్‌లోడ్‌ చేసిన వారు మాత్రమే చట్టప్రకారం నిందితులవుతున్నారు. దీంతో పోలీసులు తమ పరిశోధనను మరింత ముందుకు తీసుకెళ్లాలని నిర్ణయించారు. సాంకేతిక పరిజ్ఞానం సాయంతో తొలిసారి ఎవరు వాటిని పోస్ట్‌ చేశారు? ఫేస్‌బుక్‌లో ఎక్కడి నుంచి వచ్చాయి? అనే వివరాలు తెలుసుకుంటున్నారు. ఫేస్‌బుక్‌, ట్విట్టర్‌ హ్యాండిల్‌ చిరునామాలు లభించిన వెంటనే సంబంధింత వ్యక్తులను వెంటనే అదుపులోకి తీసుకుని అరెస్ట్‌ చేస్తున్నారు. తెలుగులో కొత్తగా విడుదలయ్యే సినిమాల్లో 95 శాతం సినిమాలను సైబర్‌ నేరస్థులు పైరసీ చేస్తున్నారని ఫిలిం ఛాంబర్‌ పైరసీ వ్యతిరేక కేంద్రం (యాంటీ పైరసీ సెల్‌) అధ్యక్షుడు రాజ్‌కుమార్‌ తెలిపారు. సైబర్‌ క్రైమ్‌ పోలీసులతో కలిసి వీలైనంత వేగంగా వారిని పట్టుకునేందుకు ప్రత్యేక కార్యచరణ రూపొందిస్తున్నామని, ప్రభుత్వం కూడా సానుకూలంగా ఉందని వివరించారు.

కట్టడికి ప్రత్యేక కార్యాచరణ
తెలుగు చలన చిత్రాలను పైరసీ చేయడం చాలా సులువుగా మారిందని పోలీసులు గుర్తించారు. పది, పదిహేనేళ్లుగా తెలుగు సినిమాలను పైరసీ చేస్తున్నట్టు ఆధారాలు సేకరించారు. పైరసీ చేస్తున్న నిందితులను పట్టుకునేందుకు తెలంగాణ మేధోహక్కుల నేర విభాగం సభ్యులు, పోలీస్‌ అధికారులు, ఫిలిం చాంబర్‌ ప్రతినిధులు పైరసీ మూలాల్లోకి వెళ్లనున్నారు. పైరసీని అరికట్టేందుకు గతంలో ఫిలిం ఛాంబర్‌ ఆధ్వర్యంలో పైరసీ వ్యతిరేక కేంద్రాన్ని ఏర్పాటు చేశారు. ఈ కేంద్రంలో సభ్యులు పైరసీకి గురైన చిత్రాలను గుర్తించి పోలీసులకు ఫిర్యాదు చేసి, తగిన చర్యలు తీసుకునేలా చూసేవారు. కొన్నేళ్ల నుంచి పైరసీ కారులు అత్యంత వేగంగా హైదరాబాద్‌, బెంగుళూరు, చెన్నై నగరాల్లో కొన్ని సినిమా థియేటర్ల నుంచి తమ సభ్యుల ద్వారా పైరసీ చేయిస్తున్నారు. అక్కడున్న వారిని ప్రలోభపెట్టి రూ.లక్షల నగదు వారికిచ్చి కామ్‌కాడ్‌ కెమెరాలతో థియేటర్లలోంచే చిత్రీకరిస్తున్నారు. హెచ్‌డీ ప్రింట్‌ను కూడా బయటకు తీసుకొస్తున్నారు. అనంతరం వాటిని విదేశాలకు బదిలీ చేసి అక్కడి నుంచి అంతర్జాలంలో అందుబాటులో ఉంచుతున్నారు. ఈ అంశాలన్నింటినీ పరిగణలోకి తీసుకున్న టీఐపీసీయూ సభ్యులు పైరసీ కట్టడికి కార్యచరణ రూపొందించారు. రెండు, మూడు రోజుల్లో మంత్రులు కేటీఆర్‌, తలసాని శ్రీనివాస్‌లను కలిసి తాజా పరిస్థితిని వివరించనున్నారు.


Tags :

సినిమా

రాజకీయం

జనరల్‌

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు

దేవతార్చన

+

© 1999- 2019 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.