close

తాజా వార్తలు

‘మిత్రుల’ పేరు ఎర.. సొమ్ము లాగుతారు జర!

ఆపదలో ఉన్నామంటూ మెయిల్‌కు సందేశాలు
సైబర్‌ నేరస్థుల కొంగొత్త మోసాలు

ఈనాడు, హైదరాబాద్‌: నగరంలోని ఓ ప్రముఖుడికి ‘ప్లీజ్‌ హెల్ప్‌ మీ’ అంటూ మిత్రుడి నుంచి మెయిల్‌ వచ్చింది. పూర్తిగా చదివిన తర్వాత రూ.50వేలు ఆన్‌లైన్‌లో పంపించేందుకు ఆయన సిద్ధమయ్యారు. చివరి క్షణంలో ఏదో అనుమానం రావడంతో మిత్రుడి ఇంటికి ఫోన్‌ చేశారు. తాము ఎటువంటి మెయిల్‌ పంపించలేదని వారు చెప్పారు. ఓ మహిళ సైతం తనకు ఇదే తరహా మెయిల్‌ వచ్చిందంటూ రాచకొండ సైబర్‌ క్రైం పోలీసులను ఆశ్రయించారు. వీరిద్దరికే కాదు.. ఎందరికో ఈ రకమైనవి వస్తున్నాయి. డబ్బు కాజేసేందుకు సైబర్‌ కేటుగాళ్లు ఇలాంటి కొత్త తరహా మోసాలకు పాల్పడుతున్నారు.

ఫోన్‌ పనిచేయడం లేదంటూ..
నిన్న.. మొన్నటి వరకు మెయిల్స్‌కు లింకులు పంపించి క్లిక్‌ చేయగానే వ్యక్తిగత వివరాలు, బ్యాంకులకు సంబంధించిన సమాచారం తస్కరించి మోసాలకు పాల్పడేవారు. ఇప్పుడు ముందుగా మెయిల్స్‌ను హ్యాక్‌ చేస్తున్నారు. అందులోని వ్యక్తిగత ఈ-మెయిల్‌ ఐడీలను సేకరిస్తున్నారు. ‘నేను వేరే చోటుకు వచ్చాను. అనుకోకుండా ఓ పెద్ద సమస్య వచ్చింది. సమయానికి నా ఫోన్‌ పనిచేయడం లేదు. ఈ ఆపద నుంచి నువ్వే నన్ను గట్టెక్కించగలవు. అందుకే ఏదైనా సందేశం పంపాలనుకుంటే మెయిల్‌లోనే పెట్టు’ అంటూ హ్యాక్‌ చేసిన ఖాతా నుంచి అందరికీ మెయిల్‌ చేస్తున్నారు. సాధారణంగా మన మిత్రులు ఆపదలో చిక్కుకున్నారనగానే కంగారుపడతాం. కొందరు పట్టించుకోకుండా వదిలేస్తుంటే మరికొందరు అసలేమైందంటూ ఆ మెయిల్‌కు బదులిస్తున్నారు. ఇక్కడినుంచే నిందితులు కపట నాటకం ఆడటం మొదలెడతారు. ‘ప్రమాదం జరిగి ఆసుపత్రిలో చేరాను.. పర్సు, ఫోన్‌ ఎవరో కొట్టేశారు.. ఛార్జీలకు డబ్బుల్లేవు’ అంటూ నమ్మించేలా ప్రయత్నిస్తున్నారు. రూ.5వేలు, రూ.10వేలు, రూ.20వేలు, రూ.50వేలు, రూ.లక్ష.. ఇలా సర్దుబాటు చేయమంటూ విజ్ఞప్తి చేస్తున్నారు. ఒకటి, రెండ్రోజుల్లోనే ఇచ్చేస్తామంటూ నమ్మిస్తున్నారు.

ఫోన్‌పే, గూగుల్‌ పే, పేటీఎం..!
బ్యాంకు ఖాతా వివరాలు ఇవ్వకుండా నేరగాళ్లు పక్కాగా జాగ్రత్తలు తీసుకుంటున్నారు.ఏటీఎం కార్డు, బ్యాంకు పాసు పుస్తకం ప్రస్తుతానికి అందుబాటులో లేవు. నా పక్కనే ఉన్న ఒకరి సాయం కోరాను. అతని ఫోన్‌ పే/గూగుల్‌ పే/పేటీఎం నంబరును మీకు పంపిస్తున్నా. దానికి డబ్బులు త్వరగా పంపాలని కోరుతున్నారు. ఇదంతా నిజమేననుకుని డబ్బులు పంపిస్తే నిండా మునిగినట్లే.

అప్రమత్తం చేస్తేనే తెలిసేది..!
మిత్రులు, సన్నిహితుల నుంచి ఇలాంటి మెయిల్స్‌ రాగానే ఆందోళనకు గురికావొద్దు. ముందుగా వారికి ఈ సమాచారాన్ని చేరవేసి అప్రమత్తం చేయాలి. మీరు చెప్పే వరకు అసలు విషయం వారికి కూడా తెలియదు. ఆ తర్వాత మెయిల్‌లోని సెంట్‌ బాక్స్‌కు వెళ్లి ఎవరెవరికి మెయిల్స్‌ పంపించారో చూడమని చెప్పాలి. ఇక్కడే దొంగలు కాస్త తెలివిగా వ్యవహరిస్తుంటారు. ఆ సమాచారాన్ని డిలీట్‌ చేసేస్తున్నారు. నా ఖాతాను హ్యాక్‌ చేశారని.. ఇలాంటి వాటిని పట్టించుకోవద్దంటూ మీ మిత్రులు, సన్నిహితులందరికీ మెయిల్‌ పెట్టండి. ఇలా చేయడం వల్ల ఎవరూ మోసపోరు. ‘పాస్‌వర్డ్‌లను ఎప్పటికప్పుడు మార్చుతూ ఉండాలి. ఉచిత వైఫై అనగానే మెయిల్స్‌ను తెరవకూడదు. అనుమానాస్పదంగా ఉన్నవాటిని తెరవకపోవడమే ఉత్తమం. ఒకవేళ తెరిచినా ఆందోళనకు గురి కాకుండా ముందు సమాచారాన్ని ధ్రువీకరించుకోవాలి’ అని పోలీసులు సూచిస్తున్నారు.


Tags :

స్పోర్ట్స్

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

బిజినెస్‌

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు

దేవతార్చన

+

© 1999- 2019 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.