close

తాజా వార్తలు

‘బీజింగ్‌లా మనం ఎందుకు చేయలేం?’

ఎంపీలూ.. రూ.2కోట్లు చొప్పున విరాళమివ్వరూ? 
పంట వ్యర్థాలు తగులబెట్టడంపై రైతుల్ని నిందించడం తప్పే 
వాయు కాలుష్యంపై లోక్‌సభలో ఆసక్తికర చర్చ

దిల్లీ: దేశ రాజధాని ప్రాంతం దిల్లీని ఊపిరాడనీయకుండా చేస్తోన్న వాయు కాలుష్యం, వాతావరణ మార్పులు అంశాలపై లోక్‌సభలో ఆసక్తికర చర్చ జరిగింది. మంగళవారం సాయంత్రం ఈ అంశంపై చర్చ ప్రారంభం కాగా.. పలు పార్టీల ఎంపీలు దీనిపై మాట్లాడారు. పంజాబ్‌, హరియాణా, యూపీల్లో పంట వ్యర్థాలు తగులబెడుతున్న సన్న, చిన్నకారు రైతులను నిందించడం తప్పని లోక్‌సభలో పలు పార్టీల ఎంపీలు ఏకగ్రీవంగా అభిప్రాయపడ్డారు. వ్యర్థాలను తగుల బెట్టడం మంచిది కానప్పటికీ.. దేశ రాజధాని ప్రాంతంలో  కాలుష్యానికి అదొక్కటే కారణం కాదని భాజపా, కాంగ్రెస్‌, తృణమూల్‌ కాంగ్రెస్‌, బీజేడీ ఎంపీలు అన్నారు. ఈ చర్చ నేపథ్యంలో మరో 30 నిమిషాల పాటు సభను పొడిగిస్తున్నట్టు లోక్‌సభ స్పీకర్‌ ఓం బిర్లా ప్రకటించారు. లోక్‌సభ సంప్రదాయం ప్రకారం ఈ సాయంత్రం 6గంటలకే సభా సమయం ముగిసినప్పటికీ .. పలువురు ఎంపీలతో చర్చించిన అనంతరం సభను ఈ సాయంత్రం 6.30గంటల వరకు కొనసాగించాలని నిర్ణయం తీసుకున్నారు. 

 

బీజింగ్ సంకల్పం మనకు లేదా?: మనీశ్‌ తివారీ
వాయు కాలుష్యంపై చర్చ సందర్భంగా తొలుత కాంగ్రెస్‌ ఎంపీ మనీశ్‌ తివారీ మాట్లాడుతూ.. ఈ సమస్య ఒక్క దిల్లీకి మాత్రమే పరిమితం కాలేదనీ.. హిమాలయాల్లోని పలు నదులు, సరస్సులతో పాటు హిమనీనదాలు కూడా కలుషితమవుతున్నాయని ఆయన ఆవేదన వ్యక్తంచేశారు. కాలుష్యాన్ని ఎలా నియంత్రించాలో బీజింగ్‌ నుంచి మనం నేర్చుకోవాలన్నారు.  బీజింగ్‌లో వాయు కాలుష్యాన్ని సమర్థంగా నియంత్రించగలిగినప్పుడు మనం ఆ పనిని ఎందుకు చేయలేం అని ప్రశ్నించారు. ‘‘బీజింగ్‌లా చేసేందుకు మనకు సంకల్పం లేదా? మన దేశంలోని ముఖ్య నగరాలు కాలుష్యాన్ని అధిగమించలేక పోతుండటం వల్లే వనరుల సంక్షోభాన్ని ఎదుర్కోవాల్సి వస్తోంది. తీవ్రమైన ఈ వాయు కాలుష్యం, వాతావరణ మార్పుల సమస్యపై ప్రత్యేక సభాసంఘం నియమించాలి. ఒక్క వాయు కాలుష్యమే కాదు.. మన నదులు కూడా కలుషితమవుతున్నాయి. ఈ నేపథ్యంలో ఎంతో సున్నితమైన, తీవ్రమైన ఈ సమస్యపై ప్రజలకు సందేశం ఇవ్వడం చాలా ముఖ్యం’’ మనీశ్‌ అన్నారు. 

ఒక్కో ఎంపీ రూ.2కోట్లు ఇవ్వండి.. ప్లీజ్‌!
దిల్లీలో గాలిని శుద్ధిచేసే టవర్లు ఏర్పాటు చేసేందుకు ఒక్కో ఎంపీ రూ.2కోట్లు చొప్పున విరాళంగా ఇవ్వాలని భాజపా ఎంపీ పర్వేశ్‌ సాహిబ్‌ సింగ్‌ కోరారు. ఎంపీలంతా ఎక్కువగా దేశ రాజధానిలోనే ఉంటారనీ.. అక్కడి నీటినే తాగుతారన్నారు. అందువల్ల ప్రతిఒక్కరూ తమ ఎంపీల్యాడ్స్‌ నిధుల నుంచి రూ.2కోట్లు విరాళంగా ఇవ్వాలని ఆయన విజ్ఞప్తి చేశారు. లోక్‌సభలో మంగళవారం సాయంత్రం వాయు కాలుష్యంపై చర్చ ప్రారంభమైంది. ఈ చర్చలో పాల్గొన్న పర్వేశ్‌.. దిల్లీ సీఎం అరవింద్‌ కేజ్రీవాల్‌ తీరుపై మండిపడ్డారు. రైతులు వరిదుబ్బలు తగలబెట్టడం వల్లే కాలుష్యం వస్తుందని కేజ్రీవాల్‌ వారిని నిందిస్తున్నారనీ.. అంతేగానీ వాహనాల నుంచి వెలువడే ఉద్గారాలు, నిర్మాణ ప్రాంతాల నుంచి ధూళి వల్లే ఎక్కువగా కాలుష్యం వస్తోందని గణాంకాలు చెబుతున్నాయని వివరించారు. మరి దీనిపై దిల్లీ సీఎం ఎందుకు మౌనం వహిస్తున్నారని ఆయన నిలదీశారు. 

మాస్క్‌ ధరించి మాట్లాడిన కకోలి ఘోష్‌
తృణమూల్‌ కాంగ్రెస్‌ ఎంపీ కకోలి ఘోష్‌ ముఖానికి మాస్క్‌ ధరించే చర్చలో పాల్గొన్నారు. దేశానికి స్వచ్ఛ గాలి మిషన్‌ అవసరమన్నారు. అనంతరం ఆమె తన మాస్క్‌ను తొలగించి కాలుష్యంపై తన ప్రసంగాన్ని కొనసాగించారు. 

రేపు పార్లమెంటరీ స్టాండింగ్‌ కమిటీ భేటీ
మరోవైపు, వాయు కాలుష్యంపై చర్చించేందుకు పట్టణాభివృద్ధికి చెందిన పార్లమెంటరీ స్టాండింగ్‌ కమిటీ  బుధవారం భేటీ కానుంది. ఈ భేటీకి పట్టణాభివృద్ధి, గృహ నిర్మాణం, పర్యావరణ, పురపాలక, తదితర శాఖల నుంచి అధికారులు హాజరు కానున్నారు. వాయు కాలుష్యం అంశంపై గత వారం జరిగిన పార్లమెంట్‌ స్టాండింగ్‌ కమిటీ సమావేశానికి డుమ్మా కొట్టిన అధికారులపై లోక్‌సభ స్పీకర్‌ ఓం బిర్లా ఆగ్రహం వ్యక్తంచేశారు. దిల్లీ డెవలప్‌మెంట్ అథారిటీ, ముగ్గురు మున్సిపల్‌ కమిషనర్లు, దిల్లీ నీటి బోర్డు సభ్యులతో పాటు పలువురు ఎంపీలు కూడా గైర్హాజరయ్యారు. దీంతో తదుపరి సమావేశాలకు హాజరు కాకపోతే మాత్రం చర్యలు తప్పవని ఓం బిర్లా  హెచ్చరించారు.


Tags :

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు

దేవతార్చన

+

© 1999- 2019 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.