close

తాజా వార్తలు

పొత్తులు కుద‌ర‌ట్లేదు!

లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో వామపక్ష పార్టీల పరిస్థితి ఏంటీ? 

ఇంటర్నెట్‌డెస్క్‌: ఉద్యమాలు, పోరాటాల ద్వారా సమ సమాజం కోసం ప్రయత్నాలు కొనసాగిస్తున్న పార్టీలు వామపక్షాలు. తమ సిద్ధాంతాలను ప్రజల్లోకి తీసుకెళ్తూ, వారిని చైతన్య పర్చుతూ రాజకీయాల్లో చురుకుగా పనిచేస్తున్నాయి. అయితే, సరైన నాయకత్వ పటిమ లేకపోవడమో, సంస్థాగత నిర్మాణం పటిష్ఠంగా లేకపోవడమో.. లోక్‌సభలో వారి బలం తగ్గూతూ వస్తోంది. 2004 లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో ఏకంగా 59 స్థానాల్లో గెలుపొందిన వామపక్ష పార్టీలు ఆ తర్వాత జరిగిన ఎన్నికల నుంచి ప్రతికూల పరిస్థితులు ఎదుర్కొంటున్నాయి. క్రమంగా వారి సీట్ల సంఖ్య తగ్గుతూ వస్తోంది. కొన్ని రాష్ట్రాల్లో కనీసం పొత్తులు కూడా కుదుర్చుకోలేకపోతోంది. పలు రాష్ట్రాల్లో ఆ పార్టీ పరిస్థితులను చూద్దాం..

* సీట్ల సర్దుబాటు విషయంలో ఏకాభిప్రాయం కుదరకపోవడంతో దేశంలోని అతిపెద్ద వామపక్ష పార్టీ సీపీఎం.. పశ్చిమ బెంగాల్‌లో కాంగ్రెస్‌తో కలిసి పోటీ చేసే అవకాశం లేకుండా పోయింది.

* బిహార్‌లో సీపీఎం, సీపీఐలకు రాష్ట్రీయ జనతా దళ్‌ (ఆర్జేడీ) తమ మహాకూటమిలో ఒక్క సీటు కూడా కేటాయించలేదు. దీంతో బిహార్‌లోని ఉజియార్పూర్‌ నుంచి ఒంటరిగా తమ అభ్యర్థి దింపుతున్నట్లు ప్రకటించింది. మరోవైపు సీపీఐ బెగుసరాయ్‌ నుంచి జేఎన్‌యూ విద్యార్థి సంఘ మాజీ అధ్యక్షుడు కన్నయ్య కుమార్‌ను బరిలోకి దింపుతోంది.

* బిహార్‌తో పాటు మహారాష్ట్రలోనూ సీపీఎం.. మహాకూటమిలో చేరాలనుకుంది. ఆ రాష్ట్రంలోని నేషనలిస్ట్‌ కాంగ్రెస్‌ పార్టీతో జరిపిన చర్చలు విఫలమయ్యాయి. దీంతో మహారాష్ట్రలోని దిండోరీ స్థానంలో ఒంటరిగా పోటీ చేయనున్నట్లు ప్రకటించింది. 2014 ఎన్నికల్లో సీపీఎం అభ్యర్థి ఈ నియోజక వర్గంలో మూడో స్థానంలో నిలిచారు. దీనితో పాటు పాల్ఘర్‌లోనూ పోటీ చేయాలని భావిస్తోంది.

* కేరళలో సీపీఎం ఆధ్వర్యంలోని ఎల్‌డీఎఫ్‌ అధికారంలో ఉంది. అయినప్పటికీ, లోక్‌సభ స్థానాల్లో అంతగా పట్టులేదనే చెప్పుకోవాలి. గత ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్‌ నేతృత్వంలోని యూడీఎఫ్‌ 12 సీట్లు గెలుచుకోగా, ఎల్‌డీఎఫ్‌ 8 సీట్లు గెలుచుకుంది. ఈ రాష్ట్రంలో ప్రధాన పోటీ వామపక్ష కూటమి, కాంగ్రెస్‌ మధ్యనే ఉంటున్నప్పటికీ, ఎన్నికల అనంతరం కేంద్రంలో ఈ ఇరు పక్షాలు ఎన్డీఏకి వ్యతిరేకంగా పనిచేసే అవకాశం ఉంది. 

* ఝార్ఖండ్‌, ఉత్తర్‌ప్రదేశ్‌లోనూ పొత్తుల్లో వామపక్ష పార్టీలకు కాంగ్రెస్‌ పార్టీ చోటు ఇవ్వలేదు.  

* పశ్చిమ బెంగాల్‌, త్రిపుర, కేరళ రాష్ట్రాల్లో వామపక్ష పార్టీలకు కాస్త పట్టు ఉండడంతో ఆయా రాష్ట్రాల్లో పూర్తి స్థాయిలో పోటీ చేస్తున్నాయి. 

* ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో జనసేన పార్టీతో పొత్తు ఉంటుందా? ఉండదా? అనే అనుమానాలు తలెత్తినా ఎట్టకేలకు ఆ పార్టీతో కలిసి వామపక్ష పార్టీలు పోటీ చేస్తున్నాయి.

* సీపీఎంకి ప్రస్తుతం లోక్‌సభలో మొత్తం 9 సీట్లు ఉన్నాయి. సీపీఐకి ఒక్క సీటు మాత్రమే ఉంది.  

* 2004లో లోక్‌సభలో 59 ఉన్న వామపక్ష పార్టీల బలం ప్రస్తుతం 11కి పడిపోయింది. 2019 ఎన్నికల్లో వామపక్షాలు ఈ సంఖ్యను పెంచుకుంటాయో లేదా ఈ సంఖ్య మరింత తగ్గుతుందో చూడాలి.


Tags :

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు
సినిమా

దేవతార్చన

+

© 1999- 2020 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.