close

తాజా వార్తలు

గంపమల్లయ్యను చూడాలంటే కొండలెక్కాల్సిందే..

అనంతపురం జిల్లా శింగనమల మండలం చిన్న జలాలపురం, తరిమెల గ్రామాల మధ్య దట్టమైన అడవిలో ఎతైన కొండలలో వెలసిన గంప మల్లయ్యస్వామి దర్శనం సాహస యాత్రను తలపిస్తుంది. ఆ పుణ్యక్షేత్రానికి చేరుకోవాలంటే సాహసం చేయాల్సిందే. శ్రావణ మాసంలో అక్కడ జరిగే హారతి కార్యక్రమాన్ని వీక్షించేందుకు వేలాదిగా భక్తులు తరలివస్తుంటారు. ఆ సమయంలో పుజారి దేవుడికి నైవేద్యం, హారతి ఇవ్వడాన్ని చూసి భక్తులు ఆశ్చర్యపోతారు. ఇందులో ఆశ్చర్యపోవాల్సింది  ఏమంటే .. ఎతైన కొండ పై నుంచి కిందకు దిగితే గుహ ఉంటుంది. గుహలోకి వెళ్లి నైవేద్యం, హారతి ఇవ్వడమే అసలైన తంతు ఇది అక్కడి పుజారి పాపయ్యకే సాధ్యపడుతుంది.

ఏన్నో ఏళ్ల నుంచి వంశ పారపర్యంగా వారి కుటుంబీకులే ఈ కార్యక్రమాన్ని నిర్వహిస్తూ వస్తున్నారు. నునుపుగా ఉండే కొండపై నుంచి జారుతున్న నూనెపై నడుచుకుంటూ ఒక చేతితో హారతి, మరోచేత్తో గంటను పట్టుకొని ఏ సాయమూ లేకుండా వేగంగా లోయలోకి దిగుతాడు. గుహలో ఉన్న గంప మల్లయ్యస్వామికి హారతి ఇచ్చి వేగంగా పైకి వచ్చేస్తాడు. గంప మల్లయ్యస్వామి ఆలయానికి వందల ఏళ్లనాటి చరిత్ర ఉంది. చిన్నజలాలపురం నుంచి 2కిలోమీటర్ల దూరం వరకూ వాహనంలో వెళ్లాక అక్కడ నుంచి దట్టమైన అడవి మార్గాన ఎతైన కొండల గుండా సాగే సాహస యాత్ర మొదలవుతుంది. దాదాపు 11 కిలో మీటర్లు నడుచుకుంటూ  ఏడు కొండలను దాటితే గాని ఆ గుడికి చేరుకోలేము. అక్కడకు చేరుకునేందుకు ఎలాంటి దారి ఉండదు. రాళ్లూ..రప్పలపైనే నడుచుకుంటూ వెళ్లాలి. ఏమాత్రం ఏమరుపాటుగా ఉన్నా ఏ లోయలో పడతామో తెలీదు. మార్గంలో దాహం వేసినా తాగేందుకు గుక్కెడు నీళ్లు దొరకవు. ఎండకైనా తట్టుకోవాల్సిందే, వర్షం వచ్చిన తడాల్సిందే తప్ప ఎటువంటి సౌకర్యాలు ఉండవు. ఇంతటి వ్యయప్రయాసలు చేస్తే గాని గంప మల్లయ్యస్వామి దర్శనం దొరకదు.  

శ్రావణ శనివారం నాడు భక్తులు తీసుకువచ్చే నైవేద్యాలను స్వామివారికి సమర్పించేందుకు పుజారి ఎన్నిసార్లయినా గుహలోకి వెళ్ళాల్సి ఉంటుంది. ఇదంతా మల్లయ్య స్వామి మహిమేనని ఆ పూజారి చెబుతారు. గంప మల్లయ్యకు హారతిచ్చే కార్యక్రమాన్ని భక్తులు ఎంతో ఉత్కంఠగా వీక్షిస్తారు. కొండపైకి ఎంతో కష్టపడి వచ్చే భక్తులు ఈ ఆధ్యాత్మిక సాహసాన్ని చూసి అక్కడకు చేరుకోవడానికి వారు పడే శ్రమను మరిచిపోతారు. ఇక్కడకు రావడం పుణ్యక్షేత్ర సందర్శనతో పాటు ఓ సాహస యాత్రలా ఉంటుందని భక్తులు చెబుతుంటారు.Tags :

జనరల్‌

రాజకీయం

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు

దేవతార్చన

+

© 1999- 2019 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.