close

తాజా వార్తలు

ఉగ్రమూకలపై ఆపరేషన్‌ సన్‌రైజ్-‌2

 కళాదాన్‌ ప్రాజెక్టుకు రక్షణగా భారత్‌-మయన్మార్‌ సైనిక చర్య

ఇంటర్నెట్‌డెస్క్‌: భారత-మయన్మార్‌ సైన్యాలు చైనా ప్రోత్సాహిత ఉగ్రమూకలపై మరోసారి విరుచుకుపడ్డాయి. ఈసారి కూడా మయన్మార్‌ సైన్యం భారత్‌తో చేయికలిపింది. దాదాపు మూడు వారాలపాటు  సరిహద్దుల్లోని ఉగ్రక్యాంపులను భద్రతా దళాలు ధ్వంసం చేశాయి. అత్యంత రహస్యంగా ఈ భారీ ఆపరేషన్‌ నిర్వహించాయి. మే15న మొదలై మూడువారాలపాటు కొనసాగింది. మణిపూర్‌, నాగాలాండ్‌, అసోమ్‌ సరిహద్దుల్లో ఉన్న ఉగ్రమూకల స్థావరాలను కూకటి వేళ్లతో పెకలించేందుకు ఈ సైనిక చర్య నిర్వహించారు. దీనికి ‘ఆపరేషన్‌ సన్‌రైజ్‌ 2’ అనే పేరుపెట్టారు.  ఈ ఆపరేషన్‌లో మయన్మార్‌ సైన్యం వైపు కొంత ప్రాణనష్టం కూడా వాటిల్లింది.

ఆపరేషన్‌  జరిగింది ఇలా..
మే 15వ తేదీన మయన్మార్‌ సైన్యం ఆపరేషన్‌ను ప్రారంభించింది. దీంతో 15-19 తేదీల మధ్య అరకాన్‌ రోహింగ్యా సాల్వేషన్‌ ఆర్మీతో జరిగిన పోరాటంలో దాదాపు 13 మంది మయన్మార్‌ సైనికులు ప్రాణాలు కోల్పోయారు. మరోవైపు భారత్‌ సరిహద్దులను పూర్తిగా అప్రమత్తం చేసి అదనపు బలగాలను మోహరించింది. దాదాపు 1640 కిలోమీటర్ల సరిహద్ధు ప్రాంతాల్లో 50 ఉగ్రస్థావరాలపై దాడులు చేశారు.  దీంతో ఉగ్రవాదులు భారత్‌లోకి చొరబడలేక.. మయన్మార్‌ సైన్యాన్ని ఎదుర్కోలేక తోకముడిచారు. కనీసం ఆరుడజన్ల మంది ఉగ్రవాదులను సజీవంగా పట్టుకొన్నారు. అరాకన్‌ ఆర్మీతోపాటు కమ్తాపూర్‌ లిబరేషన్‌ ఆర్గనైజేషన్‌, ది ఎన్‌ఎస్‌సీఎన్‌(కప్లాంగ్‌), యునైటెడ్‌ లిబరేషన్‌ ఫ్రంట్‌ ఆఫ్‌ అస్సాం, నేషనల్‌ డెమోక్రటిక్‌ ఫ్రంట్‌ ఆఫ్‌ బోడోలాండ్‌ వంటి ఉగ్ర సంస్థల స్థావరాలు కూడా ధ్వంసమైయ్యాయి. 

ఎక్కడిది అరాకన్‌ ఆర్మీ

రోహింగ్యాల సమస్యలపై పోరాడేందుకు 2009లో అరాకన్‌ ఆర్మీని స్థాపించారు. దీనికి ఒక రాజకీయ విభాగం కూడా ఉంది. ఇది మయన్మార్‌లో పలు దాడులు నిర్వహించింది.  కచిన్‌ ఇండిపెండెంట్‌ ఆర్మీ(కెఐఏ) అరాకన్‌కు సహాయం చేస్తోంది. దీనికి చైనా అండదండలు ఉన్నాయనే విమర్శలు ఉన్నాయి. మయన్మార్‌లో భారత్‌ చేపట్టిన కళాదాన్‌ ప్రాజెక్టును ముందుకు పోకుండా దాడులు చేయలని ఈ సంస్థ కుట్రలు పన్నింది. 2015లో  1,000 మంది సభ్యులతో ప్రాజెక్టు సమీపంలోనే క్యాంపులను ఏర్పాటు చేసుకొని అక్కడి ఉద్యోగులను లక్ష్యంగా చేసుకొంది. భారత్‌ ఈ ఏడాది ఫిబ్రవరి 17-మార్చి2 వరకు సరిహద్దుల వెంట ఆపరేషన్‌ సన్‌రైజ్‌-1ను నిర్వహించింది. దీనిలో దాదాపు 12 ఉగ్ర క్యాంపులను ధ్వంసంచేసింది. దీనికి మయన్మార్‌ సైన్యం పూర్తిగా సహకరించింది. 

చైనా నుంచి రక్షణకు చేపట్టిన ప్రాజెక్టు..
  ఈశాన్య భారత్‌లోని రాష్ట్రాలను దేశంలోని ప్రధానా భూభాగానికి  కలిపేది సిలిగురి కారిడార్‌. ఇది చైనాకు అత్యంత సమీపంలో ఉండే ఇరుకైన ఈ మార్గం చికెన్‌ నెక్‌ ఆఫ్‌ ఇండియాగా పేరు తెచ్చుకొంది. చైనా కనుక ఈ మార్గాన్ని లక్ష్యంగా చేసుకొని దాడి చేస్తే దేశంతో ఐదు రాష్ట్రాలకు సంబంధాలు తెగిపోతాయి. కేవలం  17మైళ్లు(27కిలోమీటర్ల) వెడల్పుతో ఉండే ఈ మార్గంపై చైనా దృష్టి  ఎప్పటి నుంచో ఉంది. దీంతో ఏడు ఈశాన్యరాష్ట్రాలతో పాటు సిక్కింకు సరుకుల రవాణాకు ప్రత్యామ్నాయం మార్గంగా కళాదాన్‌ ప్రాజెక్టును ప్రారంభించారు. కోల్‌కతా ఓడరేవు నుంచి మయన్మార్‌లోని సిథ్వే రేవుకు తొలుత సరుకులు చేర్చి అక్కడి నుంచి కళాదాన్‌ నదిపై వాటిని పలెత్వాకు చేరుస్తారు. అక్కడి నుంచి 129 కిలోమీటర్ల హైవేపై వాటిని మిజోరాంకు చేరుస్తారు. దీంతో భారత్‌ ఈ ప్రాజెక్టును చాలా సీరియస్‌గా తీసుకొంది.  దీనిపై దాదాపు రూ.3500 కోట్లను పెట్టుబడిగా పెట్టింది. 2020 నాటికి ప్రాజెక్టును పూర్తి చేసే దిశగా పనులు జరుగుతున్నాయి. ఇప్పుడు ఈ ప్రాజెక్టుకు అడ్డంకులు సృష్టించేందుకు కచిన్‌ ఇండిపెండెంట్‌ ఆర్మీ సాయంతో చైనా ప్రయత్నాలు చేస్తోంది.  

 


Tags :

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జిల్లా వార్తలు

దేవతార్చన

+

© 1999- 2019 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.