close

తాజా వార్తలు

వాయుసేన వివరాలు లీక్‌చేసిన కుర్రాళ్ళు..!

  ముప్పుగా మారిన ఓపెన్‌సోర్స్‌ ఇంటెలిజెన్స్‌

ఇంటర్నెట్‌డెస్క్‌ ప్రత్యేకం: ఆవలిస్తే పేగులు లెక్కబెట్టడం అంటే ఏంటో తెలుసా.. ఆధునిక కాలంలో దీనికో కొత్త పేరుపెట్టారు. అదే ఓపెన్‌ సోర్స్‌ ఇంటెలిజెన్స్‌. ఇప్పుడు అది  భారత భద్రతా దళాలకు ముప్పుగా పరిణమించింది. బాలాకోట్‌లోని ఉగ్రవాద శిబిరాలపై దాడుల తర్వాత సరిహద్దుల్లో సంక్షోభం నెలకొన్న సమయంలో కీలక విమానాల కదలికల వివరాలు బయటకు పొక్కాయి. దీంతో ఒక్కసారిగా వాయుసేన ఉలిక్కిపడింది. ఈ వివరాలను బహిర్గతం చేసిన ట్విటర్‌ ఖాతాలను బ్లాక్‌ చేయించింది. కానీ, ఇటువంటి పరిస్థితులు భవిష్యత్తులో పునరావృతం కావనే హామీ లేదు. సోషల్‌ మీడియా వ్యసనం కారణంగా సైన్యానికి జరుగుతున్న నష్టాల్లో ఓపెన్‌సోర్స్‌ ఇంటెలిజెన్స్‌ ద్వారా కీలక సమాచారం శత్రువులకు చేరడం కూడా ప్రధాన సమస్యగా మారుతోంది.

ఏం జరిగింది..
ఫిబ్రవరి 27-28 తేదీల్లో @IntelCrab ,@ELINTNews అనే రెండు ట్విటర్‌ ఖాతాలు భారత వాయుసేనకు చెందిన ట్యాంకర్‌ విమానాల కదలికలను కొన్ని నిమిషాల వ్యవధిలో ఆన్‌లైన్‌లో పోస్టు చేశాయి. వాస్తవానికి ఈ సమాచారంపై భారత్‌ కానీ, పాక్‌ కానీ ఆధారపడాల్సిన అవసరం లేదు. ఆయా దేశాలకు విమానాల కదలికలను గుర్తించే పటిష్ఠ వ్యవస్థలు ఉన్నాయి. కానీ, శాంతి సమయంలో ఈ విమానాలను భద్రపర్చే ప్రదేశాల వివరాలు వంటివి వీటి ద్వారా గుర్తించే అవకాశం ఉంది. భారత సైన్యం సోషల్‌ మీడియాపై కూడా ఒక కన్నేసి ఉంచడంతో ఈ విషయం బయటపడింది. హైదరాబాద్‌కు చెందిన గ్రేట్‌గేమ్‌ ఇండియా అనే సంస్థ అంచనాల ప్రకారం ఇటువంటి ట్విటర్‌ ఖాతాలు ఐఎస్‌ఐ ప్రోత్సాహంతో నిర్వహిస్తుంటారు. కానీ, ఈ ఘటనలో మాత్రం @IntelCrabను అమెరికాకు చెందిన విద్యార్థి, @ELINTNewsను బ్రిటన్‌కు చెందిన విద్యార్థి నిర్వహిస్తున్నట్లు తేలింది. దీంతో సైన్యం ఈ ఖాతాలను బ్లాక్‌ చేయించింది. ఈ విద్యార్థులు ఫ్లైట్‌ రాడార్‌24 అనే వెబ్‌సైట్‌ నుంచి ఈ సమాచారం సేకరించి పోస్ట్‌ చేసినట్లు తేలింది. ప్రపంచంలోని విమానాలు ఎక్కడెక్కడ ప్రయాణిస్తున్నాయి అనే సమాచారం ఫ్లైట్‌రాడార్‌24 అందిస్తుంటుంది.

ఓపెన్‌ సోర్స్‌ ఇంటెలిజెన్స్‌ అంటే ఏమిటి..?
పబ్లిక్‌ డొమైన్‌లో తేలిగ్గా లభించే సమాచారాన్ని సేకరించి విశ్లేషించి కీలకమైన విషయాలను రాబట్టడాన్ని ఓపెన్‌ సోర్స్‌ ఇంటెలిజెన్స్‌ అంటారు. దీనికి ప్రధానంగా మీడియాలో వచ్చే వీడియో క్లిప్‌, ఫొటోలు, ప్రభుత్వ రంగ వెబ్‌సైట్లలో పెట్టే ఫొటోలు, యూట్యూబ్‌ వీడియోలు, సోషల్‌ మీడియా పోస్టింగ్‌లు, వికీపీడియా, గూగుల్‌ మ్యాప్‌లు, స్ట్రీట్‌ వ్యూ, కార్‌డ్యాష్‌బోర్డ్‌ కెమేరాలు టెలిఫోన్‌ డైరెక్టరీలు, ప్రముఖుల ప్రసంగాల్లో చెప్పే కీలక విషయాలు, వంటివి వీటికి ప్రధాన ఆధారాలు. ఇలాంటి వాటి నుంచి సేకరించిన సమాచారాన్ని  ఒక క్రమ పద్ధతిలో విశ్లేషించి కీలక అంశాలను గుర్తిస్తారు.

ఎంఐ17 కూల్చివేతలో కీలక విషయాలు బట్టబయలు..?
2014జులై 17న మలేషియాకు చెందిన ఎంఐ 17 విమానాన్ని ఉక్రెయిన్‌ గగనతలంలో బక్‌ క్షిపణుల సాయంతో కూల్చివేశారు. ఈ విషయాన్ని ఉక్రెయిన్‌లోని రష్యా అనుకూల రెబల్స్‌ ఘనంగా ట్విటర్‌లో పోస్టు చేసింది. ఆ పోస్టు ఆధారంగా రక్షణ రంగ నిపుణులు విమానం కూలింది రెబల్స్‌ ఆధీనంలోని ప్రదేశమని తేల్చారు. వెంటనే నాలుక్కరుచుకుని ట్విటర్‌ నుంచి పోస్టును తొలగించారు. కానీ, రష్యాకు చెందిన విమాన విధ్వంసక క్షిపణి బక్‌ సాయంతో కూల్చేసినట్లు తేలింది. రష్యాకు చెందిన బక్‌ లాంఛర్లు ఆ ప్రదేశానికి సమీపంలో తిరిగినట్లు వీడియోలు, ఫొటోల ఆధారంగా గుర్తించారు. వీటిల్లో ఒక ఫొటోలో బక్‌ లాంఛర్‌ను ఒక సైన్‌బోర్డు వద్ద నిలిపి ఉంచారు. ఆ సైన్‌బోర్డుపై పేర్కొన్న ప్రదేశం ఉక్రెయిన్‌లోని రెబల్స్‌ ఆధీనంలో ఉన్న ప్రాంతంగా తేలింది. ఈ ఘటనతో రష్యా తనకు ఎంత సంబంధం లేదని వాదించినా ప్రపంచ దేశాలు నమ్మడంలేదు.

అదే విధంగా విధంగా ఉత్తరకొరియా అధినేత అణ్వాయుధాలతో దిగిన ఫొటోలు అమెరికాకు ఆధారం అయ్యాయి. ఆ ఫొటోల్లోని ఆయుధాల ఆధారంగా ఉత్తరకొరియా అణుసామర్థ్యాన్ని అంచనావేసింది. ప్రముఖుల మనస్తత్వాలను అంచనా వేయడానికి కూడా దీనిని ఉపయోగిస్తారు. నిఘా, సైనిక, వ్యాపార కార్యకలాపాలకు దీనిని చాలా ఎక్కువగా వినియోగిస్తుంటారు. చాలా అగ్రరాజ్యాలు ఓపెన్‌ సోర్స్‌ ఇంటెలిజెన్స్‌ కార్యకలాపాలకు భారీఎత్తున ఖర్చుపెడుతున్నాయి. ముఖ్యంగా చైనా, అమెరికా, ఇజ్రాయిల్‌ వంటి దేశాలు విపరీతంగా నిధులను వెచ్చిస్తున్నాయి. దీనికోసం భారీగా లైబ్రరీలను నిర్వహిస్తున్నాయి. అందుకే సైనిక స్థావరాల్లోకి వద్ద ఫొటోలను నిషేధించేది. ఈ కారణంగానే చాలా దేశాల్లో సైనిక స్థావరాలు పరిశోధనాశాలల్లోకి స్మార్ట్‌ఫోన్లను తీసుకురానీయరు. 


Tags :

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జిల్లా వార్తలు

దేవతార్చన

+

© 1999- 2019 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.