close

తాజా వార్తలు

నిలువెల్లా భారతీయత..ఘంటాపథంగా ప్రసంగం

రాజకీయ చరిత్రలో నిలిచిపోయే సుష్మ లోక్‌సభ ప్రసంగం

దిల్లీ: సాంకేతిక యుగంలో జన్మించిన యువజనానికి భాజపా నేత సుష్మాస్వరాజ్ అనగానే నెట్టింట్లో ఆమె చూపే చురుకుదనం, హాస్య చతురతే కనిపిస్తాయి. అయితే సుష్మను మొదట్నుంచి గమనిస్తున్నవారు మాత్రం ప్రత్యర్థి పార్టీలకు దీటుగా సమాధానమిచ్చే ఆమె వాక్చాతుర్యం గురించి కూడా మాట్లాడతారు. అందుకే రాజకీయ రంగంలో ఆమె గొప్ప వక్తగా పేరుపొందారు. అయితే 1996లో లోక్‌సభలో  ఆమె భారతీయత, లౌకికవాదం గురించి మాట్లాడిన తీరు ఎప్పటికీ గుర్తుండిపోతుంది.  ఆ ప్రసంగంలో ఆహార అలవాట్లు, నాట్యం, ఆర్టికల్ 370, యూనిఫార్మ్ సివిల్ కోడ్‌ వంటి పలు అంశాలను ప్రస్తావించారు.  భాజపాకు చెందిన ఈ నేత లౌకికవాదం గురించి మాట్లాడిన మాటలు మరోసారి గుర్తుచేసుకుందాం..

‘మిస్టర్‌ స్పీకర్ మా పార్టీ కమ్యునల్ భావాలు ఉన్నదే. అది నిజమే ఎందుకంటే మేము వందేమాతరం పాడాలని చెప్తుంటాం. జాతీయ జెండాకు గౌరవం ఇవ్వాలంటాం. ఆర్టికల్ 370 రద్దును కోరతాం. జాతి, కులం ఆధారంగా వివక్ష చూపకూడదనుకుంటాం. ఈ దేశంలో ఉమ్మడి పౌర స్మృతి తీసుకురావాలని కోరుకుంటాం. అందుకే మేం కమ్యునల్ మిస్టర్‌ స్పీకర్‌’ అని ఒకవైపు తన పార్టీ ఉద్దేశాలను వెల్లడిస్తూనే, మరోవైపు విపక్షాలకు చురకలు అంటించిన తీరుతో లోక్‌సభ చప్పట్లతో మారుమోగిపోయింది. ఆ సమయంలో ఇతరపార్టీల నుంచి వ్యతిరేకత వ్యక్తం అయినప్పటికీ తాను చెప్పాలనుకున్నది సూటిగా చెప్పారామె. 

అంతేకాకుండా లౌకికవాదం గురించి లోక్‌సభ సాక్షిగా కొత్త నిర్వచనాన్ని ఇచ్చారు. ఇతరుల మతాన్ని పరిగణలోకి తీసుకోకుండా ప్రతి పౌరుడు తమ తోటివారిని గౌరవించాలని ఆ సందర్భంగా సూచించారు. 
‘మిస్టర్‌ స్పీకర్‌ మేం హిందువులమని చెప్పుకోడానికి ఏమాత్రం సిగ్గుపడట్లేదు. ఈ దేశంలో హిందువుగా ఉండటానికి సిగ్గుపడకండి. అప్పుడే నకిలీ మేధావులు మిమ్మల్ని లౌకికవాదులుగా గుర్తించడానికి ప్రయత్నించరు. మిస్టర్ స్పీకర్ లౌకికవాదం గురించి మాకో స్పష్టత ఉంది. హిందువులు, ముస్లింలు, సిక్కులు, క్రిస్టియన్లు ఎవరైనా వారి మతాన్ని అనుసరిస్తూనే, ఇతరులను గౌరవించాలి’ అని ఆమె తేల్చిచెప్పారు. ఆ సభలో డీఎంకే సభ్యుడు మురసోలి మారన్‌ మాట్లాడుతూ.. ‘మీరు వేరు, మేం వేరు’ అని వ్యాఖ్యానించారు. దానికి సుష్మ సమాధానం ఇస్తూ..భారత్, భారతీయ, భారతీయత అంటే ఏంటి? అని ప్రశ్నిస్తూనే..భారత సంప్రదాయం గురించి వివరించారు. ఆహారం, నృత్యం, పురాణాలను తన ప్రసంగంలో చేర్చి అద్భుతంగా ఆయనకు సమాధానం ఇచ్చారు.  

‘మిస్టర్‌ స్పీకర్‌ ఈ సభలో నా స్నేహితుడు మురసోలి మారన్‌కు భారతీయత అంటే ఏంటో చెప్పాలనుకుంటున్నాను. ఎక్కడికి వెళ్లకుండానే ఆయన దాని గురించి తెలుసుకోవచ్చు. భాంగ్రా నుంచి భరతనాట్యం వరకు అన్ని భారతీయ నృత్యాలే. అన్నీ భారత్‌కు చెందినవే. జమ్ముకశ్మీర్‌లోని రాజ్‌మా చావ్లా, పంజాబ్‌లోని మక్కీ రోటి, దక్షిణ భారతంలోని ఇడ్లీ దోశె..అన్నీ రుచికరమైన భారతీయ వంటకాలే. భారతీయత అంటే ఉత్తరంలోని అమర్‌నాథ్, దక్షిణంలోని రామేశ్వరం..అన్నీ భారతీయులకు యాత్రా స్థలాలే. అయితే దీంట్లో ఉన్న సంస్కృతి ఏంటి అని మీరు అడగొచ్చు. శైవులు అమర్‌నాథ్‌ నుంచి పవిత్ర జలం తీసుకెళ్లి, రామేశ్వరంలోని దేవుడి పాదాలు కడుగుతారు. సంస్కృతి సంప్రదాయాలే దీనికి కారణం. పశ్చిమ బెంగాల్‌లో పుట్టినప్పటికీ మిస్టర్‌ ఎన్‌సీ ఛటర్జీ తన కుమారుడికి సోమనాథ్ అని పేరు పెట్టారు. అది కూడా మన సంస్కృతే. సంస్కృతి అనే పదానికి అర్థాన్ని డిక్షనరీలో వెతకాల్సిన పనిలేదు. అది ప్రతి ఇంట్లో కనిపించేదే’ అని భారతీయత గురించి ఘంటాపథంగా తన తోటి సభ్యుడికి వివరించారు. అలాగే తన మనస్సు, శరీరం అంతా నిండిపోయిన భారతీయ గురించి, మాటల్లో  ఘనంగా చాటి ఆక్టటుకున్నారు సుష్మాస్వరాజ్‌. 

 

 Tags :

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జిల్లా వార్తలు

దేవతార్చన

+

© 1999- 2019 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.