close

తాజా వార్తలు

ఆ దాడే చమురు మంటకు ఆజ్యం..

ఇంటర్నెట్‌డెస్క్‌ ప్ర్యతేకం: సౌదీ అరేబియా ప్రధాన చమురు ఉత్పత్తి సంస్థ అయిన ఆరాంకోకు చెందిన అబ్‌కైక్‌, ఖురైస్‌లో కర్మాగారాలపై జరిగిన దాడి ప్రపంచాన్ని మళ్లీ యుద్ధం వాకిట్లో నిలిపింది. దాడికి కారణాలు వెల్లడి అయ్యాక ప్రతీకార చర్యలు ఉంటాయని ట్రంప్‌ పరోక్షంగా ఇరాన్‌ను హెచ్చరించారు.. అదే సమయంలో ఇరాన్‌ రివల్యూషనరీ గార్డ్స్‌ కమాండర్లు కూడా తీవ్రంగా స్పందించారు. అమెరికా సైనిక స్థావరాలపై దాడులు చేయగలమని  పేర్కొన్నారు.  ఈ ఉద్రిక్తతల మధ్య చమురు ధర 10శాతం పెరిగింది. చమురు మార్కెట్ల గురించి బాగా తెలిసిన వారు చెప్పేది ఒకే మాట.. ‘సంక్షోభ సమయమే’ చమురు ధరలు పెరిగేందుకు సరైన సమయం. గతంలో గల్ఫ్‌లో ఎప్పుడు సంక్షోభం నెలకొన్నా చమురు ధరలు ఆకాశాన్ని అంటేవి. ఇప్పుడు అటువంటి సమయమే మరోసారి గల్ఫ్‌ దేశాల్లో నెలకొంది. 
 హుతీ  రెబల్స్‌కు డ్రోన్లు ఎక్కడివి..?

యెమెన్‌ రెబల్స్‌ చేతికి డ్రోన్లు రావడం.. వాటిని ఏకంగా సౌదీ అరేబియా వంటి అగ్రరాజ్యంపై ప్రయోగించడం సంచలనంగా మారింది. 2002లో అల్‌ఖైదా శిబిరాలపై అమెరికా డ్రోన్‌ దాడుల తర్వాత నుంచి  వీటి వినియోగం యుద్ధంలో పెరిగిపోయింది. ఇరాన్‌ మద్దతు ఉన్న యెమన్‌లోని హుతీ రెబల్స్‌ కూడా ఇప్పుడు ఈ టెక్నాలజీని సొంతం చేసుకొని సౌదీపై దాడులు చేస్తున్నారు. గతంలో కూడా హుతీ రెబల్స్‌ సౌదీ చమురు క్షేత్రాలను లక్ష్యంగా చేసుకొని దాడులు చేశారు. కానీ, ఇప్పుడు వాటిల్లినంతగా నష్టం జరగలేదు. తాజాగా జరిగిన దాడితో ప్రపంపంచ చమురు ఉత్పత్తిలో 5శాతం ప్రభావితం అయింది. హుతీ  రెబల్స్‌కు క్వాతీఫ్‌-1 డ్రోన్లు కచ్చితంగా ఎక్కడి నుంచి వస్తున్నాయో ఇప్పటి వరకు బహిర్గతం కాలేదు.. కానీ, 2018లో ఐరాసకు సంబంధించిన ఒక ప్యానల్‌ మాత్రం ఇరాన్‌ వైపు వేలెత్తి చూపుతోంది.  ఈ డ్రోన్లు ఇరాన్‌కు చెందిన అబాబిల్‌-1ను పోలి ఉంటాయి. ఈ డ్రోన్లను ది ఇరాన్‌ ఎయిర్‌క్రాఫ్ట్‌ ఇండస్ట్రీస్‌ తయారు చేస్తుంది. వీటిల్లోని విడిభాగాలు యెమెన్‌కు తరలించి అక్కడ వాటిని అనుసంధానించి దాడులు చేస్తున్నట్లు అంచనా వేస్తున్నారు. ఈ డ్రోన్‌ 45 కిలోల వరకు వార్‌హెడ్‌ను 150 కిలోమీటర్ల దూరంలోని  లక్ష్యాలపైకి ప్రయోగించగలదు. అంతేకాదు.. హుతీలు డ్రోన్‌ బోట్లను కూడా ఉపయోగిస్తున్నారు. ఇటువంటి బోటునే ఇటీవల సౌదీ భద్రతా దళాలు స్వాధీనం చేసుకొన్నారు. దీనిలో ఇరాన్‌లో తయారైన భాగాలు ఉన్నాయి. కానీ, యథావిధిగా ఇరాన్‌ వర్గాలు మాత్రం తమ టెక్నాలజీలను  ఏ దేశానికి అందజేయడంలేదని ఖండిస్తున్నాయి. మరోపక్క అమెరికా చూపించే శాటిలైట్‌ చిత్రాలు మాత్రం చమురు క్షేత్రాలకు ఉత్తర దశగా దాడి  జరిగినట్లు చూపుతున్నాయి. ఇటువైపు నుంచి దాడి జరగాలంటే ఇరాన్‌ లేదా ఇరాక్‌ భూభాగాన్ని వాడుకోవాల్సి ఉందని అమెరికా వాదన. 

మహమ్మద్‌ బిన్‌ సల్మాన్‌ చేతులారా చేసుకొంది..
యెమన్‌లో ప్రస్తుత అంతర్యుద్ధానికి సౌదీ యువరాజు మహమ్మద్‌ బిన్‌ సల్మాన్‌ (ఎంబీఎస్‌)కూడా కారణం. యెమన్‌లోని హుతీ రెబల్స్‌ను వాయుసేన దాడులతో తేలిగ్గా అణగదొక్కచ్చు అనే అంచనాలతో 2015లో సౌదీ ప్రత్యక్షంగా దాడులకు దిగింది. కానీ, యెమన్‌లోని రెబల్స్‌ పోరాటం సౌదీకి చుక్కలు చూపిస్తోంది. ఒక  పక్క 14 మిలియన్ల మంది యెమన్‌ పౌరులు తీవ్రమైన కరవులో చిక్కుకున్నాయ హుతీ రెబల్స్‌ పట్టువీడకుండా సౌదీ దాడులను తిప్పికొడుతున్నారు. ఇక్కడి భౌగోళిక  పరిస్థితులు సౌదీ సంకీర్ణదళాలకు ఏమాత్రం కొరుకుడు పడటంలేదు. 

రష్యాకు లాభం..

చమురు ధరలు భౌగోళిక రాజకీయాలను  శాసిస్తాయి. ప్రపంచంలో అత్యధికంగా చమురు ఉత్పత్తి చేసే దేశాల్లో అమెరికా, సౌదీ, రష్యాలు అగ్రభాగాన నిలుస్తాయి. వీటిల్లో అమెరికా, రష్యాకు ఆధిపత్య పోరు కొనసాగుతోంది. అమెరికాకు వివిధ రకాల వ్యాపారాల రూపంలో ఆదాయ వనరులు ఉన్నాయి. కానీ, రష్యాకు చమురు, ఆయుధ వ్యాపారాలే ప్రధానమైనవి. రష్యా జీడీపీలో 60 శాతం చమురు ఎగుమతి ద్వారానే లభిస్తుంది. దీంతో రష్యాను ఆర్థికంగా అణగదొక్కేందుకు అమెరికా చమురును ఆయుధంగా చేసుకొంది. చమురు ధరలు పెరగకుండా సౌదీ అరేబియాను అడ్డం పెట్టుకొని ఒపెక్‌ను ప్రభావితం చేస్తుంటుంది. ఫలితంగా 2014 తర్వాత నుంచి చమురు ధరలు కుంగడంతో  ఆ దేశ ఆర్థిక వ్యవస్థ కోలుకోలేదు. ఈ క్రమంలో రష్యా ఇరాన్‌తో సన్నిహిత సంబంధాలను నెలకొల్పుకుంది. హర్మూజ్‌ జలసంధిపై పట్టున్న ఇరాన్‌కు ఆయుధాలను, టెక్నాలజీలను అందజేస్తూ గల్ఫ్‌లో ఉద్రిక్తతలను పెరిగేందుకు పరోక్ష సాయం చేస్తోంది. ఇవన్నీ వ్యాపార ప్రయోజనాల కోసమే.


Tags :

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు
సినిమా

దేవతార్చన

+

© 1999- 2020 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.