close

తాజా వార్తలు

నాకు యుద్ధం వద్దు కానీ..

వాషింగ్టన్‌: తాను యుద్ధాన్ని కోరుకోవడంలేదని అమెరికా అధ్యక్షుడు ట్రంప్‌ సోమవారం వెల్లడించారు. ఇటీవల సౌదీ అరేబియాలోని ఆరాంకో చమురు ఉత్పత్తి క్షేత్రాలపై హుతీ రెబల్స్‌ డ్రోన్లతో దాడి చేయడంతో ఉద్రిక్త పరిస్థితి నెలకొంది. దీంతో గల్ఫ్‌ దేశాలపై సంక్షోభ మేఘాలు ముసురుకొన్నాయి. తాజా పరిస్థితిపై ట్రంప్‌ మాట్లాడుతూ ‘‘మేము ఇప్పుడు ఆ దిశగానే పరిశీలిస్తున్నాం. యుద్ధాన్ని ఇష్టపడని వ్యక్తుల్లో నేను కూడా ఒకడిని’’ అని వ్యాఖ్యానించారు. సౌదీపై దాడి వెనుక ఇరాన్‌ ఉందని అమెరికా బలంగా విశ్వసిస్తోంది. సౌదీపై దాడి అనంతరం తీవ్రంగా స్పందించిన ట్రంప్‌ సోమవారానికి కొంత శాంతించారు. ‘ఏదైనా చేసేద్దామన్న తొందరలేదు’ అని ఆయన వ్యాఖ్యానించారు. 

ఈ దాడి అనంతరం అమెరికా  కేబినెట్‌కు చెందిన చాలా మంది కీలకమైన వ్యక్తులు సౌదీ అరేబియాకు పయనం కానున్నట్లు ట్రంప్‌ వెల్లడించారు. వీరిలో సెక్రటరీ ఆఫ్‌ స్టేట్‌ మైక్‌ పాంపియో ఉన్నారు. ఎనర్జీ సెక్రటరీ రిక్‌ పెర్రీలు మాట్లాడుతూ ఇరాన్‌ను నిందించారు. 

అమెరికా ఆరోపణలను ఇరాన్‌ తోసిపుచ్చింది. సౌదీపై దాడి చేసిన వారిని యెమన్‌ ప్రజలుగా అభివర్ణించింది. అక్కడ సౌదీ సైన్యం చేస్తున్న దాడులకు ప్రతిగా వారు ఈ దాడి చేసినట్లు ఇరాన్‌ అధ్యక్షుడు హసన్‌ రౌహాని పేర్కొన్నారు. ‘‘యెమన్‌ ప్రజలు తమ హక్కులు కాపాడుకోవడానికి కృషి చేస్తున్నారు’’ అని ఆయన అన్నారు. 

ట్రంప్‌ స్వరం మారిందా..?

సౌదీకి రక్షణగా అమెరికా యుద్ధానికి దిగే అవకాశం లేదని ట్రంప్‌ పేర్కొన్నారు. తాము సౌదీని రక్షిస్తామని వాగ్దానం చేయలేదని పేర్కొన్నారు. ‘‘నేను సౌదీకి అటువంటి వాగ్దానం ఏమీ చేయలేదు. మేము సౌదీతో కలిసి పనిచేస్తాం. అది సౌదీపై దాడి. అంతేగానీ అమెరికాపై దాడికాదు. మేము వారికి కచ్చితంగా సాయం చేస్తాం’’ అని పేర్కొన్నారు. 

ఐరాస దర్యాప్తు చేయాలి:  సౌదీ

తమపై దాడికి  ఇరాన్‌ ఆయుధాలను ఉపయోగించినట్లు సౌదీ అరేబియా ఆరోపించింది. దీనికి ప్రతికారం తీర్చుకొనే శక్తి తమకు ఉందని పేర్కొంది. ఐరాస నిపుణులు ఈ దాడిపై దర్యాప్తునకు సహకరించాలని పేర్కొంది. సౌదీ యువరాజు స్పందిస్తూ ‘‘ఇరాన్‌ ఒక్క సౌదీకే ముప్పు కాదని.. మధ్య ప్రాశ్చ్యానికి, ప్రపంచానికి కూడా ముప్పు’’ అని పేర్కొన్నారు. ఆయన దాడి విషయంలో ఇరాన్‌ పేరును నేరుగా ప్రస్తావించకుండా.. దాడి వెనుక శక్తులను ప్రపంచ దేశాలు ఖండించాలని విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖ ద్వారా ప్రకటన ఇప్పించారు. 

మరికొన్ని నెలలు పట్టవచ్చు..

దాడికి గురైన ఆరాంకో చమురు క్షేత్రాలు ఇప్పట్లో సాధారణ స్థితికి వచ్చే పరిస్థితిలేదు. ఇవి పూర్తి స్థాయిలో అందుబాటులోకి రావడానికి కొన్ని నెలలు పట్టవచ్చని  కంపెనీ వర్గాలు వెల్లడించాయి. దాడి జరిగిన తొలుత కొన్ని వారాల్లోనే తాము కోలుకుంటామని చెప్పినా.. ఆ తర్వాత పరిస్థితి తీవ్రత బయటపడింది. మరోపక్క సౌదీ అరేబియా మాత్రం తాము కస్టమర్ల డిమాండ్‌ను అందుకొంటామని పేర్కొంది. ఇప్పటికే ఉన్న భారీ చమురు నిల్వలను దీనికి ఉపయోగిస్తామని వెల్లడించింది. కానీ, సౌదీ పోర్టుల్లో ఇప్పటి వరకు 11 సూపర్‌ ట్యాంకర్లు లోడింగ్‌ కోసం ఎదురు చూస్తున్నట్లు సోమవారం నాటి షిప్‌ ట్రాకింగ్‌ డేటా వెల్లడిస్తోంది. 


Tags :

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జిల్లా వార్తలు

దేవతార్చన

+

© 1999- 2019 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.