close

తాజా వార్తలు

‘బహుముఖే’శుడు..!

 వ్యాపార వైవిధ్యాన్ని ఎంచుకొన్న పెద్ద అంబానీ  

18నెలల్లో రుణ రహిత రిలయన్స్‌..!

ఇంటర్నెట్‌డెస్క్‌ ప్రత్యేకం: ముఖేశ్‌ అంబానీ.. ఈ పేరుతో భారతీయులకు పరిచయం అవసరంలేదు. భారత ఆర్థిక  అభివృద్ధిలో రిలయన్స్‌ ఇండస్ట్రీస్‌ పాత్ర అత్యంత కీలకమైంది. మార్కెట్లో సూచీలను ప్రభావితం చేసేంత ‘హెవీ వెయిట్‌’గా ఈ కంపెనీ షేరుకు పేరుంది. తాజాగా జరిగిన రిలయన్స్‌ ఇండస్ట్రీస్‌ 42వ వార్షిక వాటాదారుల సమావేశం ఎన్నో విశేషాలకు వేదికగా నిలిచింది. వీటిల్లో చాలా అంశాలు భారత ఆర్థిక వ్యస్థను సమూలంగా మార్చివేసేవిగా ఉన్నాయి. ఒక్క పెట్రో కెమికల్‌ రంగానికే పరిమితం కాకుండా రిటైల్‌, టెలికం, ఇంటర్నెట్‌, టెక్స్‌టైల్స్‌.. ఇలా ప్రతి రంగంలోనూ తనదైన ముద్రవేసుకొని దూసుకుపోతుంది రిలయన్స్‌. మార్చి 2021 నాటికి అప్పుల్లేని కంపెనీగా మారి.. వాటాదారులకు అత్యధిక లాభాలను అందజేస్తుందని ముఖేశ్‌ ఈ ఏజీఎంలో అభయం ఇచ్చారు. 

రుణరహిత కంపెనీగా మారేందుకు.. 

రిలయన్స్‌ నికర రుణ రహిత కంపెనీగా మారేందుకు ప్రయత్నాలను ముమ్మరం చేసింది. మరో 18 నెలల్లో ఈ కల సాకారం చేస్తామని ముఖేశ్‌ అంబానీ ఏజీఎంలో ఎంతో ఆత్మవిశ్వాసంతో వెల్లడించారు. గతేడాది ముగింపు నాటికి రిలయన్స్‌కు రూ.1,54,478 కోట్ల రుణం ఉంది. ఈ చెల్లింపులకు నగదు సమీకరణ కోసం కొన్ని వ్యాపారాల్లో  వాటాల విక్రయాన్ని వేగవంతం చేసింది. ఇది పూర్తయితే వాటాదారులకు డివిడెండ్‌ మరింత పెరిగే అవకాశం ఉంది. దీంతోపాటు కంపెనీ విలువ కూడా భారీగా పెరగవచ్చు.
* ఇప్పటకే అరామ్‌కో, బీపీ కంపెనీలతో కలిసి నడవాలన్న నిర్ణయంతో దాదాపు రూ.1.15లక్షల కోట్ల నగదు రానుంది. 
* ఇప్పటి వరకు విలువ కట్టని రిలయన్స్‌కు చెందిన రియల్‌ ఎస్టేట్‌, ఫైనాన్షియల్‌ ఇన్వెస్ట్‌మెంట్ల విలువను కూడా జత చేయనున్నారు. ఇదే జరిగితే ప్రపంచంలోనే అత్యంత బలమైన బ్యాలెన్స్‌ షీట్‌ ఉన్న కంపెనీల్లో రిలయన్స్‌ కూడా ఒకటి అవుతుందని సాక్షాత్తు అంబానీనే తెలిపారు.
* గత ఏడాది రిలయన్స్‌ తన టెలికామ్‌ ఇన్ఫ్రాస్ట్రక్చర్‌ను రెండు ప్రత్యేక కంపెనీలకు బదలాయించింది. దీని ద్వారా రూ.1.25 లక్షల కోట్లు నగదు అందుబాటులోకి వస్తుంది. ఈ ఏడాదిలో బదలాయింపు పూర్తవుతుంది. 

అత్యంత భారీ విదేశీ పెట్టుబడి..

భారత్‌లో ఇప్పటి వరకు ఏ కంపెనీకి రానంత విదేశీ పెట్టుబడి రిలయన్స్‌లోకి రానుంది. ఈ సంస్థ పెట్రో కెమికల్‌ వ్యాపారాన్ని 75 బిలియన్‌ డాలర్లుగా అంచనా కట్టారు. ఈ లెక్కన 20శాతం వాటాలను కొనుగోలు చేసేందుకు సౌదీకి చెందిన పెట్రో దిగ్గజం అరామ్‌కో అంగీకారం తెలిపినట్లు రిలయన్స్‌ ప్రకటించింది.ఈ డీల్‌ విలువ రూ.1.1లక్షల కోట్లుగా రిలయన్స్‌ పేర్కొంది. 
మరోపక్క ఇప్పటికే బ్రిటిష్‌ పెట్రోలియంతో కలిసి రిటైల్‌ వ్యాపారాన్ని విస్తరించే పనిలో రిలయన్స్‌ ఉంది. ఈ రెండు కంపెనీలు భారీగా పెట్రోల్‌ పంపులను ప్రారంభించనున్నాయి. 

జియో.. ఫైబర్‌ నెట్‌వర్క్‌..

రిలయన్స్‌ టెలికాం రంగంలో కూడా దూసుకుపోతోంది. ఇప్పటికే జియోకు 350 మిలియన్ల వినియోగదారులు ఉన్నారు. నెలకు 10 మిలియన్ల మంది అదనంగా చేరుతున్నారు.  తోడు జియో ఫైబర్‌ను సెప్టెంబర్‌ 5 నుంచి అందుబాటులోకి తీసుకు వస్తోంది. ఇది బ్రాడ్‌బ్యాండ్‌ మార్కెట్ల్లో కచ్చితంగా సమూల మార్పులను తీసుకొస్తుందని విశ్లేషకులు అంచనా వేస్తున్నారు. దీనికి తోడు ప్లాన్లను బట్టి హెచ్‌డీ, 4కే టీవీలు, సెట్‌టాప్‌ బాక్స్‌లను ఉచితంగా ఇస్తామనడం వినియోగదారుల్లో ఆసక్తి రేపుతోంది. దీనికి తోడు ప్రీమియం ఫైబర్‌ కస్టమర్లు సినిమాలను రిలీజ్‌ రోజు తొలిషోలోనే చూసే అవకాశం కల్పించడం వంటి ఆకర్షణీయ పథకాలను ప్రకటించింది. ఇవి కచ్చితంగా బ్రాడ్‌బ్యాండ్‌ మార్కెట్‌ తీరును పూర్తిగా మార్చేస్తాయి. దీనికి తోడు రూ.500కే అమెరికా, కెనడాలకు ఉచిత వాయిస్‌ కాల్స్‌ చేసుకొనే సౌకర్యాన్ని కల్పించింది. 

దేశవ్యాప్తంగా డేటా సెంటర్లు..

డేటా అవసరాలను తీర్చడంలో భాగంగా రిలయన్స్‌ మైక్రోసాఫ్ట్‌తో కలిసి దేశవ్యాప్తంగా డేటా సెంటర్లను ఏర్పాటు చేయనుంది. దీనికి మైక్రోసాఫ్ట్‌ అజ్యూర్‌ క్లౌడ్‌ ప్లాట్‌ఫామ్‌ను వినియోగించుకోనుంది. ఇవి చాలా సంస్థల డేటా అవసరాలు తీరుస్తాయని రిలయన్స్‌ నమ్ముతోంది. దీంతోపాటు భారతీయుల డేటా  దేశం దాటి పోయే అవకాశాలు తగ్గుతాయని చెబుతోంది. 

స్టార్టప్‌లకు ఊతం..

స్టార్టప్‌లకు జియో ఊతంగా నిలుస్తోంది. దేశవ్యాప్తంగా ఇప్పటికే 14 స్టార్టప్‌లకు ఊతం ఇవ్వడంతో 1500 మంది ఇంజినీర్లకు ప్రయోజనకరంగా మారింది. దీనిని కొనసాగిస్తామని అంబానీ పేర్కొన్నారు. 

బ్లాక్‌ చైన్‌ టెక్నాలజీ వైపు అడుగులు..

దేశంలోని తొలి బ్లాక్‌ చైన్‌ టెక్నాలజీని జియో అభివృద్ధి చేస్తోంది. దీని నుంచి అన్ని రకాల లావాదేవీలను వేగంగా, సురక్షితంగా చేసుకొనే వీలుంటుంది. మరో 12 నెలల్లో దేశవ్యాప్తంగా బ్లాక్‌ఛైన్‌ టెక్నాలజీ నెట్‌వర్క్‌ ఏర్పాట్లను చేయునుంది. ఇవి మొత్తం తొలిరోజు నుంచే పనిచేయడం మొదలుపెడతాయి. 

రిటైల్‌ రంగంలోకి..
ప్రపంచలోనే అతిపెద్ద 100 రిటైల్‌ నెట్‌వర్క్‌ల్లో ఒకటిగా స్థానం సంపాదించింది. వచ్చే ఐదేళ్లలో తొలి 20 దిగ్గజాల్లో స్థానం సంపాదించడమే లక్ష్యం. ప్రపంచ స్థాయి దిగ్గజ సంస్థలను రిలయన్స్‌ రిటైల్‌, జియోల్లో భాగస్వాములను చేసి వచ్చే ఐదేళ్లలో వీటిని పబ్లిక్‌ లిమిటెడ్‌ కంపెనీలుగా మార్చేయనున్నారు.


Tags :

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు
ఛాంపియన్

దేవతార్చన

+

© 1999- 2019 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.