close

తాజా వార్తలు

Published : 25/11/2019 00:40 IST
Facebook Share Twitter Share WhatsApp Share Telegram Share

మీకోసం మేమున్నాం

బీటెక్‌ అయిపోయిందా.. తర్వాతేం చేద్దాం? ఈ ప్రశ్న వేసేవాళ్లకు తేలిగ్గానే ఉంటుంది. జవాబు వెతుక్కునే వాళ్లకే అందులో కష్టం తెలుస్తుంది. బీటెక్‌ కాకపోతే బీఎస్సీ. ఒకవేళ మీరూ అలాంటి సందిగ్ధతలోనూ, సంఘర్షణలోనూ ఉంటే వీలు చూసుకుని ఓ సాయంత్రం పూట ఐ-ఫోకస్‌ కార్యాలయంలో అడుగుపెట్టండి. తమ అనుభవం తో మీలో ధైర్యం నింపే ఎంతో మంది మార్గదర్శకులు అక్కడ మీకు సాదర  స్వాగతం పలుకుతారు. వారిలో రాజకీయపాఠాలు నేర్పే కిషన్‌రెడ్డి, హరీష్‌రావులాంటి వారుండొచ్చు.
అతిపెద్ద ఐటీ కంపెనీకి సీఈవో ఉన్నా ఉండొచ్చు. అల్లుఅర్జునో, దర్శకుడు రాజమౌళీనో హాయ్‌! అన్నా ఆశ్చర్యపడాల్సిన అవసరం లేదు.  

కాశిరెడ్డి చదివింది మెకానికల్‌ ఇంజినీరింగ్‌. తండ్రి చేసేది వ్యవసాయం. ఉద్యోగం సంపాదించుకోవడంలో ఎలాంటి నైపుణ్యాలుండాలో చెప్పేంత పరిజ్ఞానం అతనికి లేదు. కాలేజీ ఇచ్చిన జ్ఞానం.. ఓ యంత్రాన్ని సొంతంగా తయారుచేయడానికో, కనీసం మరమ్మతు చేయడానికో కూడా సరిపోనంత. ఇంజినీరింగ్‌లోనే ఉపాధి వెతుక్కోవాలంటే అతను ఇప్పటికీ నైరాశ్యంలోనే ఉండేవాడేమో! కానీ అలా జరగలేదు. కొన్నేళ్ల క్రితం పాతపేపర్ల దుకాణంలో దొరికిన ఓ కాగితం అతని జీవితాన్ని మలుపుతిప్పింది. అందులో ఐ-ఫోకస్‌ గురించి రాసిన కథనం చదివి అతను అక్కడి మార్గనిర్దేశకులని కలిశాడు. వాళ్లే ఆయనలోని ఆసక్తులకు పదునుపెట్టారు. కాశిరెడ్డి ప్రస్తుతం తల్లిదండ్రుల పేర్లతో ప్రారంభించిన సుమతి గ్రాఫిక్‌ డిజైనింగ్‌ సంస్థను నడుపుతున్నాడు. ఎన్నో సందేహాలతో ఐఫోకస్‌లో అడుగుపెట్టిన అతనికి అక్కడి మెంటర్లే అమ్మానాన్నలు, బంధువులు, గురువులు అయ్యి దిశానిర్దేశం చేశారు. కాశిరెడ్డి మాత్రమే కాదు యోగా సెంటర్‌ను నడిపే విజ్ఞత, సుసాధ్య ఈవెంట్‌ మేనేజ్‌మెంట్‌ సంస్థను నడుపుతున్న వినయ్‌ కథలు కూడా ఇంచుమించుగా ఇలాంటివే.


ఇప్పుడేం చేద్దాం..?

ప్రతి మనిషికీ ఎదురయ్యే ప్రశ్న ఇది. ..తర్వాతేం చేయాలనో, ..ఈ సమస్యను ఎలా అధిగమించాలనో, ..దీనికి పరిష్కారం ఎలా కనుక్కోవాలనో మధన పడుతున్న సమయంలో ఓ ఆత్మీయ నేస్తం ఎదురైతే...మేమంతా నీ వెనకున్నామని భరోసా ఇస్తే... అంతకన్నా కావాల్సిందేముంది? ఇదిగో ‘మేమంతా మీవెంట’ అంటున్న ఓ అసాధారణ కుటుంబమిది...  


ఈ యువతరం కథలన్నీ మొదట నైపుణ్యాలలేమితో, భయాలు, సందేహాలతో మొదలైనవే. వీరంతా చివరికి అద్భుతాలు సాధించగలిగారు. పదిహేనేళ్ల ఐఫోకస్‌ ప్రయాణంలో సామ్రాజ్‌, సువిద్య, సుసంపద, సుదేహ, సరళ్‌జీవన్‌, సుపుష్ఠి, స్వదిశ వంటి స్టార్టప్‌లెన్నో వెలుగుచూశాయి. దీనికికారణం ఇక్కడి నిర్దేశకుల గొప్పతనమేనంటారు ఐఫోకస్‌ కోఆర్డినేటర్‌ భరత్‌సింగ్‌.
అదో కుటుంబం...
మనుసులో హద్దులు పెట్టుకుంటే ఎవరినీ ప్రేమించలేం. నేను, నా కుటుంబం, నా ఉద్యోగం అనుకుని మనసులో గీతలు గీసుకుంటే వాళ్ల అనుభవం వాళ్లతోనే ఉండిపోతుంది. అలా కాకుండా సమాజంలో ఆసరా కోసం ఎదురుచూస్తున్న మరొకరికి ఆ అనుభవాన్ని ఆయుధంగా ఇస్తే? ఐఫోకస్‌ నిపుణులు చేసే పని కూడా అదే. అమెరికాలో ఐటీ రంగంలో అపారమైన అనుభవం సంపాదించారు కొమరగిరి సహదేవ్‌. స్కూళ్లు, కాలేజీలు అందిస్తున్న నైపుణ్యాలు ఈ తరం కార్పొరేట్‌ వ్యవస్థలకు తగినట్టుగా లేవని గుర్తించిన ఆయన భార్యతో కలిసి సోహం అకాడమీ పేరుతో ప్రభుత్వ పాఠశాల పిల్లలకు నైపుణ్యాలని అందించడం మొదలుపెట్టారు. నేటి అవసరాలకు అనుగుణంగా రోబోటిక్స్‌లో యువతని తీర్చిదిద్దడం మొదలుపెట్టారు. అంతర్జాతీయ సంస్థలో ఇరవై సంవత్సరాలు ఫైనాన్స్‌ డైరెక్టర్‌గా పనిచేసిన అనుభవం చిట్టి దక్షిణామూర్తిది. అపారమైన ఆ అనుభవాన్ని ఆయన శని, ఆదివారాల్లో ఐఫోకస్‌లోని విద్యార్థులకు, ఉద్యోగార్థులకు బోధిస్తారు. క్వాల్కమ్‌ సైబర్‌ సెక్యూరిటీ సంస్థకు డైరెక్టర్‌గా వ్యవహరిస్తున్న విజయ్‌ బంధా ఐఫోకస్‌లో సైన్స్‌ అండ్‌ టెక్నాలజీ రంగాల్లో పాఠాలు చెబుతారు. పద్మాతివిక్రమ్‌, శశికళ, విస్ణువర్థన్‌, శేఖర్‌ ఈవని వంటి వారంతా ఇలా తమ అనుభవాన్ని పంచుకుంటూ కొత్తతరానికి పాఠాలు నేర్పుతూ ధైర్యం నింపుతున్నవాళ్లే. పైసా ఆశించకుండా ఇలా సమయాన్ని, శక్తిని వెచ్చించడం వల్ల వాళ్లకేంటి లాభం అని మీరు అనుకోవచ్చు. ‘మన దేశంలో కుటుంబ వ్యవస్థ అని ఉండేది. ఈ వ్యవస్థ అసలు లక్ష్యం.. సంకుచితత్వాన్ని పారదోలడం. సమాజానికి కూడా కొంత ఇవ్వడం. ఇలా ఇవ్వడం వల్ల వాళ్ల కుటుంబం విస్తరిస్తుంది. మా మెంటార్లు చేసేది కూడా ఇదే. ఇలా ఇచ్చే క్రమంలో యువతరం నుంచి కొత్త భావనలు కూడా స్వీకరిస్తారు. ఇదో రకం విన్‌విన్‌ పరిస్థితి అనుకోవచ్చు. సామాజికంగా, మానసికంగా అటు నిపుణులకు, ఇటు యువతరానికి ఓ రకమైన అనుసంధానం ఏర్పడుతుంది. ఫేస్‌బుక్‌లు, ఇన్‌స్టాగ్రామ్‌లు, వాట్సాప్‌ నెట్‌వర్క్‌లకు భిన్నమైన నెట్‌వర్క్‌ ఇది’ అంటారు ఈ సంస్థ నిర్వాహకులు. వివిధ విభాగాలతో యాభై వేల మందికి పైగా సభ్యులతో విస్తరిస్తున్న అంతర్వాహినిగా చెబుతారు. సమర్థత, సమగ్రత, భారతీయత అనే సద్గురు శివానందమూర్తి ఆలోచనలతో రూపుదిద్దుకున్న ఈ సంస్థ ఈనెల 30న 14 వార్షికోత్సవాన్ని నిర్వహించుకోనుంది.
- గొర్లె శ్రీ సత్యవాణి, హైదరాబాద్‌


Tags :

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు
మరిన్ని

దేవతార్చన

+

© 1999- 2020 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact :
040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.