close

తాజా వార్తలు

ధరిస్తే..ధైర్యమే!

వేరబుల్‌ టెక్నాలజీ

*ప్రియ ఎప్పుడూ టాపరే. గ్యాడ్జెట్‌లన్నా ఎంతో ఇష్టం. పై చదువుల నిమిత్తం దేశం దాటి వెళ్లింది. చదువే తన లోకం అయినా ఎందుకో ఒత్తిడికి లోనయ్యేది. రోజులు గడుస్తున్న కొద్దీ నియంత్రణ కోల్పోతోంది. పేరెంట్స్‌ అడిగితే దాటేసేది. చివరికి ఆత్మహత్య చేసుకోవాలనే ఆలోచనకి వచ్చింది. ఆ మరుక్షణమే.. తల్లిదండ్రులకో మెసేజ్‌. ‘మానసిక ఒత్తిడి ఎక్కువై.. ప్రియ ఆత్మహత్య చేసుకోవాలనే ఆలోచన చేస్తోంది’ అని. వెంటనే దగ్గర్లో ఉన్న బంధువుల సంరక్షణలోకి ప్రియని చేర్చడంతో తన మానసిక స్థితి కాస్త మెరుగైంది. ఇంతకీ.. తను ఆత్మహత్య చేసుకోవాలనుకునే ఆలోచనని పేరెంట్స్‌కి చేర్చిందెవరు?

* ఎలాగైనా గెలవాలని అలుపు లేకుండా పరిగెడుతూనే ఉన్నాడు అరుణ్‌. ‘ఈ సారి గెలవకపోతే? ఓటమిని తట్టుకోగలనా?’ ఒకటే ఆలోచనలు. పరుగు లంఘించుకోగానే కాసేపటికి ఒత్తిడి భుజాలపై భారంగా మారింది. వేగం తగ్గింది. ఇంతలో కోచ్‌కి మెసేజ్‌.  కార్టిజోల్‌ హార్మోన్‌ ఎక్కువగా విడుదల అవ్వడంతో అరుణ్‌ బాగా ఒత్తిడికి లోనవుతున్నాడు’ అని. కోచ్‌ పిలిచి తగిన కౌన్సెలింగ్‌ ఇచ్చాడు. ఒత్తిడి వెనకున్న నిజం కోచ్‌కి ఎలా తెలిసింది?

*వద్దన్నా వినకుండా... అలా వెళ్లొస్తానంటూ నడక అందుకున్నాడు వినయ్‌ వాళ్ల నాన్న. ‘ఎక్కువ దూరం వెళ్లొద్దు. త్వరగా వచ్చేయండి’ అంటూ కొడుకు చెబుతున్న జాగ్రత్తల్ని వింటూనే ముందుకు సాగాడు. కాస్త దూరం నడిచే సరికి ఏమయ్యిందో తడబడుతున్నాడు. కళు లతిరిగి పడిపోతానేమో అనుకుంటున్నాడు. ఇంతలోపే విజయ్‌ ఫోన్‌కి మెసేజ్‌ ‘పెద్దాయన పడిపోయే స్థితిలో ఉన్నారు..’ అని. క్షణం ఆలస్యం చేసుకుండా విజయ్‌, వాళ్ల నాన్నని చేరుకుని ఇంటికి తీసుకొచ్చాడు. అదెలా సాధ్యం? పడిపోతున్నాడని చెప్పింది ఎవరు?
... అన్నింటికి ఒక్కటే సమాధానం. ధరించే గ్యాడ్జెట్‌లు (వేరబుల్‌ డివైజ్‌లు). ప్రత్యేక సెన్సర్లతో శరీరంపై ఒదిగిపోతున్నాయి. ఇప్పటి వరకూ కేవలం ఫిట్‌నెస్‌ ట్రాకర్లుగా మణికట్టుపై మాయ చేస్తున్న ఈ వేరబుల్‌ డివైజ్‌లు ఇప్పుడు వినూత్నంగా ముందుకు వస్తున్నాయి. కృత్రిమ మేధస్సుతో మాయ చేసేందుకు సిద్ధం అవుతున్నాయి.


 

ధూమపానానికి చెక్‌

సిగరెట్‌ వ్యసనంగా మారినవారికి కాల్చాలనే  ఆలోచన వచ్చినా..  కాలుస్తున్నా.. స్మార్ట్‌ఫోన్‌ మోగుతుంది. చూస్తే... స్మోకింగ్‌కి సంబంధించిన వీడియోలు, చిట్కాలు. పొగతాగడం వల్ల కలిగే అనర్థాల వీడియో క్లిప్‌లు..   మెసేజ్‌లు. అవి చదివితే కచ్చితంగా ఆలోచనలో పడాల్సిందే. ఇంతకీ పొగతాగుతున్న విషయం ఫోన్‌కి ఎలా తెలుస్తుందనేగా?  ‘వేరబుల్‌ సెన్సర్‌ టెక్నాలజీ’తో కాలుస్తున్నప్పుడు చేయి కదలికల్ని ట్రాక్‌ చేయడంతో పాటు,  శరీరంలో తలెత్తే మార్పుల్ని  గ్రహించి ఫోన్‌లోని యాప్‌కి అలర్ట్‌ వెళ్తుంది.


 

ఆటిజమ్‌కి చెక్‌

ఎదుటి వారి ముఖాన్ని స్పష్టంగా చూడలేరు.. మాట్లాడలేరు.. త్వరగా అర్థం చేసుకోలేరు.. ఆటిజమ్‌తో బాధపడుతున్నవారిలో కనిపించే కొన్ని లక్షణాలు ఇవి. అయితే ఆటిజమ్‌కి వేరబుల్‌ డివైజ్‌లకు లింక్‌ ఏంటి? ఆంది. ఆటిజమ్‌తో బాధ పడుతున్నవారిని అగ్మెంటెడ్‌ రియాలిటీ ఓ కొత్త ప్రపంచంలోకి తీసుకెళ్తుంది. ఉదాహరణకు గూగుల్‌ గ్లాస్‌. అమెరికాకు చెందిన బ్రెయిన్‌ పవర్‌ కంపెనీ గూగుల్‌ గ్లాస్‌లకు అగ్మెంటెడ్‌ రియాలిటీని జత చేసి ‘ఆటిజమ్‌ గ్లాసెస్‌’ని తయారు చేసింది. వీటిని ధరించడం ద్వారా అగ్మెంటెడ్‌ రియాలిటీతో బయటి ప్రపంచాన్ని స్పష్టంగా చూడగలుగుతున్నారు. స్పందిస్తున్నారు. అర్థం చేసుకుంటూ ఆత్మవిశ్వాసాన్ని ప్రదర్శిస్తున్నారు. ఉదాహరణకు ఎదురుగా కూర్చున్న వ్యక్తి ముఖంలోని హావభావాల్ని గుర్తించేలా ఓ అగ్మెంటెడ్‌ రియాలిటీ గేమ్‌ని రూపొందించారు. గేమ్‌ ఆడుతూ ఎదురుగా కూర్చున్న వారి ముఖాన్ని తదేకంగా చూస్తూ స్పందించగలుగుతున్నారు.


 

చెమట చెప్పేస్తోంది

ఒత్తిడి ఏ క్షణానైనా రావచ్చు. పరుగు పందెంలోగానీ.. పరీక్ష హాలుగానీ. బాగా ఒత్తిడికి లోనయినప్పుడు చెమటతో తడిసి ముద్దవుతాం. ఇలాంటి సందర్భాలలో క్షణాల్లో ఒత్తిడి స్థాయి ఎంతుందో తెలుసుకునేందుకు స్టాన్‌ఫోర్డ్‌ విశ్వవిద్యాలయానికి చెందిన శాస్త్రవేత్తలు వాటర్‌ప్రూఫ్‌ రక్షణ కవచంతో ప్రత్యేక ‘ప్యాచ్‌’ని తయారు చేశారు. దీన్ని స్టిక్కర్‌లా శరీరానికి అంటించుకుంటే చాలు. చెమటని పీల్చుకుని క్షణాల్లో కార్టిజోల్‌ హార్మోన్‌ ఎంత శాతం ఉందో చెప్పేస్తుంది. దీంతో ముందుగానే జాగ్రత్తలు తీసుకోవచ్చు. ముఖ్యంగా ఆటలు ఆడేవారి ఒత్తిడిని నియంత్రిస్తూ తగిన జాగ్రత్తల్ని పాటించొచ్చు.


 

పెద్దలకు ప్రత్యేకం

65 ఏళ్లు దాటాక ప్రతి ముగ్గురిలో ఒకరు అనుకోకుండా తూలిపడి గాయాల పాలు అవుతున్నారనేది ఓ సర్వే చెబుతున్న నిజం. ఇలాంటి ప్రమాదల నుంచి పెద్దల్ని రక్షణ కల్పించేందుకు వేరబుల్‌ టెక్నాలజీనే వాడుతున్నారు. ప్రత్యేక మోషన్‌ సెన్సర్లను అమర్చడం ద్వారా వారి నడక, ఫిట్‌నెస్‌ సామర్థ్యాన్ని ట్రాక్‌ చేస్తారు. ఇలా వారం రోజుల పాటు ట్రాక్‌ చేసిన డేటాని సేకరించి ఏయే సందర్భాల్లో పడిపోతున్నారో విశ్లేషిస్తే చాలా వరకూ కచ్చితమైన ఫలితాలు వచ్చాయి. నడకలో నిలబడంలో లోపాల్ని గ్రహిస్తూ మోషన్‌ సెన్సర్‌ వెంటనే అలర్ట్‌ చేస్తుంది. దీంతో పెద్దలను ప్రమాదాల బారినపడకుండా కాపాడుకోవచ్చు.


 

‘యాప్‌’రే అనొచ్చు

ఇప్పటి వరకూ ట్రాకర్లతో కేవలం హార్ట్‌బీట్‌, కేలరీల ఖర్చు, వ్యాయామ సంగతుల్ని మాత్రమే తెలుసుకున్నారు. ట్రాక్‌ చేసిన డేటాని యాప్‌లతోనూ విశ్లేషించారు. ఇప్పుడు వేరబుల్‌ పరికరాలు మరో అడుగు ముందుకేసి మన ఆలోచనల్ని (మూడ్స్‌) ట్రాక్‌ చేయనున్నాయ్‌. కేవలం శారీరక కదలికల్నే కాదు. మానసిక స్థితుల్ని పసిగట్టేలా సిద్ధం అవుతున్నాయి. అదే ‘మూడ్‌ పోర్‌కాస్టింగ్‌ టెక్నాలజీ’. శరీరానికి, మనసుకీ మధ్య ఇప్పుడిదో వారధి అన్నమాట. ఇకపై యాప్‌లు ఫిట్‌నెస్‌ రికార్డులనే కాకుండా మానసిక స్థితుల్ని ట్రాక్‌ చేసి భద్రం చేస్తాయి. ట్రెండీగా మణికట్టుకున్న ఫిట్‌నెస్‌ ట్రాకర్‌ మీ మనసునీ, అది పడే వేదననీ ట్రాక్‌ చేస్తుంది. ఒత్తిడితో సతమతమవుతున్నట్టు గమనిస్తే వెంటనే అలర్ట్‌ చేస్తుంది.Tags :

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు

దేవతార్చన

+

© 1999- 2019 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.