close

తాజా వార్తలు

డ్రాగన్‌ గుప్పిట్లో గూగుల్‌..!

ట్రంప్‌ కోపానికి కారణాలు

ఇంటర్నెట్‌డెస్క్‌ ప్రత్యేకం: ‘పుల్వామాకు ప్రతీకారంగా భారత్‌ భారీగానే ప్రతి స్పందించబోతోంది’  ఇది బాలాకోట్‌ దాడులకు ముందు ట్రంప్‌ చెప్పిన మాట.... ‘కశ్మీర్‌ విషయంలో ఒక మంచి కబురు విన్నాను’ ఇది భారత వాయుసేన వింగ్‌ కమాండర్‌ విడుదల విషయాన్ని పాక్‌ ప్రధాని ప్రకటించడానికి ముందే ట్రంప్‌ చేసిన ప్రకటన.. ప్రపంచంలో జరిగే కీలక పరిణామాలపై అమెరికా అధ్యక్షుడికి కచ్చితమైన సమాచారం ఉంటుందనటానికి ఇవి కొన్ని ఉదాహరణలు మాత్రమే.  కొన్నాళ్ల కిందట ‘‘గూగుల్‌ చైనాకు, దాని సైన్యానికి సాయం చేస్తోంది. అమెరికాకు మాత్రం చేయడంలేదు. ఇది దారుణం’’ అని ట్వీట్‌ చేశారు. ట్రంప్‌ ట్వీట్‌ దెబ్బకు గూగుల్‌కు ఒళ్లు ఝల్లుమంది.. తాజాగా దాని సీఈవో సుందర్‌ పిచాయ్‌ నేరుగా ట్రంప్‌ను కలిసి మరీ వివరణ ఇచ్చుకొని వచ్చారు. అమెరికా అధ్యక్షుడైన ట్రంప్‌కు తన మాటలపై అదుపులేదనే విమర్శలు ఉన్నా.. ఇటువంటి విషయాల్లో దేశాధ్యక్షులు మాట్లాడే ప్రతి పదానికి చాలా విలువ ఉంటుంది. ఈ విషయం గూగుల్‌కు కూడా బాగా తెలుసు. 
డ్రాగన్‌ ఫ్లైతో మొదలై..
గూగుల్‌ 2010లో చైనా మార్కెట్‌ నుంచి బయటకు వచ్చేసింది. ప్రస్తుతం చైనా సెర్చింజన్‌ ఆదాయం 20 బిలియన్‌ డాలర్లకు పైమాటే. దీంతో మరోమారు చైనాలో అడగుపెట్టేందుకు గూగుల్‌ ప్రయత్నాలు ప్రారంభించింది. ఈ నేపథ్యంలో ప్రాజెక్టు ‘డ్రాగన్‌ఫ్లై’పేరుతో చైనాకు ప్రత్యేకమైన సెర్చింజన్‌ను తయరు చేస్తోంది. దీనికి సంబంధించిన పరీక్షలను వేగంగా నిర్వహిస్తోంది. దీనిపై ఇప్పటికే గూగుల్‌ ఉద్యోగులతో సహా పలువురు వ్యతిరేకత వ్యక్తం చేశారు. దీనిపై గూగుల్‌ నోరుమెదపడంలేదు. చైనాలో చట్టాలకు అనుకూలంగా దీనిని తయారు చేస్తున్నారనే విమర్శలు ఉన్నాయి. 
జేడీలో పెట్టుబడులు..
చైనాలో పాగావేయాలనే అత్యుత్సాహంతో ఈ కామర్స్‌ దిగ్గజం జేడీ.కామ్‌లో గూగుల్‌ దాదాపు 550 మిలియన్‌ డాలర్ల పెట్టుబడులను పెట్టింది. ఇది ఆ సంస్థలో 1శాతం వాటాకు సమానం. ఇది సాధారణమే అనుకుంటారు. కానీ, ఇక్కడో మెలిక ఉంది. జేడీకు చెందిన రవాణ విభాగానికి చైనా వాయుసేనతో ఒప్పందం ఉంది. జేడీ డ్రోన్లను పీఎల్‌ఏ వాడుకొంటుంది. ఇక్కడ కీలకమైన మరో విషయం ఏమిటంటే జేడీ సీఈవో లియో క్వెంగ్‌డాంగ్‌ అధికార కమ్యూనిస్టు పార్టీకి అత్యంత  సన్నిహితుడనే పేరుంది. ఇక్కడే అమెరికాకు అనుమానాలు మరింత బలపడ్డాయి. చైనా సైన్యంతో కలిసి పనిచేసే సంస్థకు చైనా అధికార పార్టీకి సన్నిహిత వ్యక్తి సీఈవోగా ఉంటే గూగుల్‌కు చెందిన టెక్నాలజీ చేతులు మారిపోతుందనే భావిస్తోంది. 

కృత్రిమ మేధస్సు కూడా .. 
ఇక కృత్రిమ మేధ విషయంలో అమెరికాకు గూగుల్‌కు మధ్య విభేదాలు పతాక స్థాయికి చేరాయి. చైనా కృత్రిమ మేధ సాయంతో సైన్యాన్ని ఆధునీకికరించాలని భావిస్తోంది. ఆర్థిక, సైనిక, సామాజిక, పాలన, నిఘా అంశాల్లో కృత్రిమ మేధ చాలా కీలకం. కృత్రిమ మేధలో ఆల్ఫాబెట్‌కు చెందిన గూగుల్‌, డీప్‌మైండ్‌ సంస్థలు రారాజులుగా కొనసాగతున్నాయి. 2017లో గూగుల్‌  బీజింగ్‌లో కృత్రిమ మేధ పరిశోధన కేంద్రాన్ని (ఏఐ సెంటర్‌)ఏర్పాటు చేసింది. పలు చైనా ప్రైవేటు కంపెనీలతో ఒప్పందం చేసుకొంది. అప్పట్లోనే అమెరికా మాజీ డిఫెన్స్‌ డిప్యూటీ సెక్రటరీ బాబ్‌వర్క్‌ దీనిపై ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు. చైనాలోని  గూగుల్‌ ఏఐ కేంద్రంలో ఏదైనా జరగవచ్చని పేర్కొన్నారు.

కృత్రిమ మేధ కేంద్రంలో బాట్స్‌ను పరీక్షించడానికి సాఫ్ట్‌వేర్‌లను భారీగా పంచుకొంటారు. ఈ ఏఐ సెంటర్‌లో దాదాపు 700 మందికి పైగా చైనా ఉద్యోగులను చేర్చుకొంది. వీరికి కృత్రిమ మేధకు సంబంధించిన పూర్తిస్థాయి పరిజ్ఞానాన్ని అందుబాటులోకి తెచ్చింది. దీంతోపాటు గూగుల్‌కు చెందిన అత్యంత సున్నితమైన కృత్రిమ మేధ సాఫ్ట్‌వేర్‌ లైబ్రరీ ‘టెన్సర్‌ ఫ్లో’ను చైనీయుల వినియోగానికి అనుమతించింది. ఇది అమెరికాను తీవ్ర అసహనానికి గురి చేసింది. ఈ లైబ్రరీని ‘గూగుల్‌ బ్రెయిన్‌’ బృందం అహోరాత్రులు శ్రమించి సిద్ధం చేసింది. దీంతోపాటు గూగుల్‌ సెర్చి ల్యాబ్‌లో చైనీయులకు శిక్షణ కూడా ఇస్తున్నారు. ఇంత చేసి వ్రతం చెడినా ఫలితం దక్కలేదన్నట్లు గూగుల్‌కు చైనా మార్కెట్లోకి అవసరమైన పరిస్థితులు మాత్రం డ్రాగన్‌ కల్పించడంలేదు. 
ప్రాజెక్టు మేవన్‌ రద్దు చేసి..
 కృత్రిమ మేధతో పనిచేసే ఇమేజింగ్‌ సెన్సార్‌ సాంకేతికతపై పనిచేసే ప్రాజెక్టు మేవన్‌ను గూగుల్‌ ఉద్యోగులు వ్యతిరేకించారు. ఇది అమెరికా సైన్యానికి చాలా  కీలకమైన ప్రాజెక్టు. మరోపక్క అమెరికా రక్షణ ప్రాజెక్టులు చేయడాన్ని గూగుల్‌ ఉద్యోగులు వ్యతిరేకిస్తుండగా.. చైనాకు పరోక్షంగా సాంకేతిక సాయం అందజేస్తోందని అమెరికా గుర్రుగా ఉంది. చైనా సైన్యానికి నేరుగా గూగుల్‌ సాయం చేయకపోయినా.. భాగస్వామ్య కంపెనీల ద్వారా టెక్నాలజీ తరలిపోదు అనే హామీ ఏమీలేదు. ఖండాల అవతల ఉన్న సాంకేతికతనే చోరీ చేసి సైనిక అవసరాలకు వాడే సత్తా ఉన్న చైనాకు దేశంలోని కంపెనీల సాంకేతికత సంపాదించడం ఓ లెక్కా..! ఇదీ తెరవెనుక కథ. ట్రంప్‌ కోపానికి ఇదే కారణం.. దీనిపైనే నిన్న గూగుల్‌ సీఈవో సుందర్‌ పిచాయ్‌ ఆయనను కలిసి వివరణ ఇచ్చుకున్నారు.


Tags :

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు

దేవతార్చన

+

© 1999- 2019 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.