close

తాజా వార్తలు

పట్టు ‘చే’జారుతోంది..

ఇంటర్నెట్‌డెస్క్ ప్రత్యేకం: వందేళ్లకు పైగా దేశ రాజకీయాలను ప్రభావితం చేసిన రాజకీయపక్షం.. ఎన్నో ఉత్థాన పతనాలను చవిచూసిన నేతలు.. వ్యూహాల్లో ఆరితేరినవారు.. సంకీర్ణ రాజకీయాలను సైతం అలవరుచుకొని చక్రం తిప్పిన పార్టీ.. కాంగ్రెస్‌. ఇదంతా గతం. కొన్ని సంవత్సరాలుగా సరైన వ్యూహాలు రచించలేక, పరిస్థితులకు తగ్గట్టుగా స్పందించలేక ఆ పార్టీ చతికిలపడుతోంది. దీంతో ఆ పార్టీ ప్రభ క్రమంగా మసకబారుతోంది.

మొన్న గోవా.. నేడు మహారాష్ట్ర..

2017లో గోవాలో జరిగిన అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో మొత్తం 40 స్థానాల్లో అధికార భాజపా కేవలం 13 గెలవగా ప్రతిపక్ష కాంగ్రెస్‌ 17 సీట్లను కైవసం చేసుకుంది. అయితే చిన్న పక్షాలను కూడగట్టడంలో కాంగ్రెస్‌ అలసత్వం ప్రదర్శించింది. దీంతో భాజపా రంగంలోకి దిగి ఇతర పక్షాల సభ్యులను కలుపుకొని ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటుచేసింది. కాంగ్రెస్‌ నేత విశ్వజీత్‌ రాణే దీనిపై నిరసన వ్యక్తంచేస్తూ పార్టీకి రాజీనామా చేసి భాజపాలో చేరిపోయారు. దీంతో గోవాలో ప్రభుత్వ ఏర్పాటు అవకాశాన్ని కాంగ్రెస్‌ కోల్పోయింది. తాజాగా మహారాష్ట్రలో సైతం శివసేన సారథ్యంలోని కూటమికి మద్దతిచ్చేందుకు ఎన్‌సీపీ, కాంగ్రెస్‌ సిద్ధమయ్యాయి. అయితే దిల్లీలో కాంగ్రెస్‌ అధిష్ఠానం ఈ అంశంపై మీన మేషాలు లెక్కించింది. ఈ లోగా రాష్ట్రంలో రాష్ట్రపతి పాలన విధించారు. అనంతరం జరిగిన అనూహ్య రాజకీయ పరిణామాలతో భాజపా నేత దేవేంద్ర ఫడణవీస్‌ సీఎంగా బాధ్యతలు స్వీకరించిన సంగతి తెలిసిందే. సమయానుకూలంగా వేగంగా నిర్ణయాలు తీసుకోవడంలో విఫలమవుతున్న పార్టీ వైఖరిని ఆ పార్టీకి చెందిన మహారాష్ట్ర నేత సంజయ్‌ నిరుపమ్‌ దుయ్యబట్టారు. కాంగ్రెస్‌ వర్కింగ్‌ కమిటీని రద్దు చేసి రాహుల్‌గాంధీ తిరిగి క్రియాశీలంగా వ్యవహరించాలని డిమాండ్‌ చేశారు.

నాయకత్వలోపం..

2019 లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్‌ ఓటమి పాలవ్వడంతో ఆ పార్టీ అధినేత రాహుల్‌గాంధీ తన పదవికి రాజీనామా చేశారు. అనంతరం సోనియాగాంధీ తాత్కాలికంగా అధ్యక్ష బాధ్యతలు నిర్వహిస్తున్నారు. పార్టీ అత్యున్నత విధాయక మండలి (సీడబ్ల్యూసీ) అనేక అంశాల్లో సత్వర నిర్ణయాలు తీసుకోవడంలో విఫలమవుతోంది. ప్రధాన కార్యదర్శిగా ప్రియాంకగాంధీ చురుగ్గా వ్యవహరిస్తున్నా ఆమె ఉత్తర్‌ప్రదేశ్‌కు మాత్రమే పరిమితమయ్యారు. 2004, 2009 లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్‌ సారథ్యంలోని యూపీఏ వరుస విజయాలను నమోదుచేసింది. 2014లో భాజపా సారథ్యంలోని ఎన్డీయే అధికారంలోకి రావడంతో కాంగ్రెస్‌ క్షీణత ప్రారంభమయింది. అనేక రాష్ట్రాల్లో అధికారానికి దూరమైంది. అనంతరం 2018లో కాంగ్రెస్‌ రాజస్థాన్‌, ఛత్తీస్‌గఢ్‌, మధ్యప్రదేశ్‌ రాష్ట్రాల్లో సంచలన విజయాలను అందుకుంది. కానీ 2019 లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో దారుణ ఓటమి పాలైంది. తాజాగా జరిగిన మహారాష్ట్ర, హరియాణా అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో  పార్టీ పెద్దలు పెద్దగా ప్రచారంలో పాల్గొనకపోయినా మంచి ఫలితాలను అందుకోవడం విశేషం. అధికారపక్ష వైఫల్యాలను ప్రజల్లోకి తీసుకెళ్లడం, ప్రజా ఉద్యమాలు నిర్మించడం ద్వారా ప్రజలుకు చేరువయ్యే అవకాశమున్నా.. మునుపటి రీతిలో వ్యవహరించలేకపోతోంది. దీనికి నాయకత్వ లోపమే కారణమని చెప్పవచ్చు. సోనియాగాంధీ వయోభారంతో ఉన్నారు. గాంధీ కుటుంబం నుంచే ఎవరో ఒకరు ఉండాలని పార్టీ నేతలు, శ్రేణులు కోరుతున్నాయి. రాహుల్‌గాంధీ తిరిగి పగ్గాలు అందుకోవాలని అనేకమంది సూచిస్తున్నారు. మరి కాంగ్రెస్‌ అగ్రనేతలు ఎలాంటి నిర్ణయం తీసుకుంటారో అన్న అంశంపై రాజకీయ వర్గాలు ఆసక్తిగా ఉన్నాయి.

అయినా బలంగానే..

2014 తరువాత కాంగ్రెస్‌ ప్రభ తగ్గిపోయింది. కానీ కొన్ని రాష్ట్రాల్లో ఆ పార్టీ తిరిగి పుంజుకుంటోంది. ఇటీవలి లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో కేరళలోని మొత్తం 20 స్థానాల్లో కాంగ్రెస్‌ సారథ్యంలోని యూడీఎఫ్‌ 19 సీట్లను గెలుచుకుంది. కొన్ని రాష్ట్రాల్లో సరైన నాయకత్వం లేకపోయినా ఓటర్లు కాంగ్రెస్‌ వైపు మొగ్గు చూపుతున్నారు. రాష్ట్రాల్లోనూ కాంగ్రెస్‌ నేతలు చురుగ్గా వ్యవహరిస్తే మంచి ఫలితాలు సాధించే అవకాశముంది. హరియాణాలో భూపీందర్‌సింగ్‌ హుడా, రాజస్థాన్‌లో సచిన్‌ పైలట్‌, మధ్యప్రదేశ్‌లో జ్యోతిరాధిత్య సింధియాలు ఇందుకు ఉదాహరణ. రాష్ట్ర నాయకత్వాలకు సంబంధించి యువతను ప్రోత్సాహించడంతో పాటు పార్టీ బలోపేతానికి మరిన్ని చర్యలు తీసుకోవాలని పార్టీ సానుభూతిపరులు కోరుతున్నారు. 1984లో 415 సీట్లు సాధించిన కాంగ్రెస్‌ ఆ తరువాతి కాలంలో అంతటి విజయాలను నమోదు చేయలేదు. 1991లో 244 సీట్లు, అనంతరం 2009లో 206 సీట్లు సాధించింది. 2014లో 44, 2019లో 52 స్థానాలను మాత్రమే సాధించింది. అయితే రాష్ట్రాల్లో జరుగుతున్న అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో కాంగ్రెస్‌ అనూహ్యంగా పుంజుకుంటోంది. దీన్ని కాంగ్రెస్‌ నేతలు పరిశీలించి రాజకీయ వ్యూహాలను ఎప్పటికప్పుడు రూపొందించాలని పార్టీ శ్రేణులు కోరుతున్నాయి.


Tags :

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

స్పోర్ట్స్

బిజినెస్‌

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు

దేవతార్చన

+

© 1999- 2020 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.