close

తాజా వార్తలు

సచిన్‌ బాల్‌ ట్యాంపరింగ్‌ వివాదం !

భారత్‌ క్రికెట్‌లో అలజడి సృష్టించిన మైక్‌ డెన్నిస్‌ వివాదం

తమ బౌలింగ్‌ను ఊచకోత కోసిన ఆయన్ను ఎవరూ శత్రువుగా భావించరు. ఆయన వికెట్‌ తీయాలని ఎంతో శ్రమిస్తారు. నిద్రలో ఆయన్ను ఔట్‌ చేసినట్టు కలలు కనేవారు. వేల పరుగులు చేసిన నిగర్వి ఆయన. జూనియర్‌, సీనియర్‌ భేదాలు చూపని క్రికెట్‌ మహర్షి ఆయన. ఒక్క మాటలో చెప్పాలంటే అజాత శత్రువు. ఆయనే సచిన్‌ తెందుల్కర్‌. ఆటను దైవంగా భావించే మాస్టర్‌ బ్లాస్టర్‌ కెరీర్‌లో తనకు తెలిసీ ఎన్నడూ తప్పు చేయలేదు! కానీ ఏకంగా ఆయనపై బాల్‌ ట్యాంపరింగ్‌ అభియోగం మోపారు. ఒక మ్యాచ్‌ నిషేధం విధించారు. కెప్టెన్‌ గంగూలీ పైనా వేటు. దేశంలో అలజడి సృష్టించి.. పార్లమెంటులో చర్చించి.. ఐసీసీని షేక్‌ చేసిన ఆ సంఘటన గురించి మీకు తెలుసా?

సఫారీ పర్యటనలో..

అది 2001, నవంబర్‌. సౌరవ్‌ గంగూలీ సారథ్యంలోని టీమిండియా దక్షిణాఫ్రికాలో పర్యటించింది. మూడు టెస్టుల సిరీస్‌లో భాగంగా జరిగిన తొలి మ్యాచ్‌లో ఆతిథ్య జట్టు 9 వికెట్ల తేడాతో గెలిచింది. సిరీస్‌లో నిలవాలంటే పోర్ట్‌ ఎలిజబెత్‌ టెస్టును భారత్‌ కచ్చితంగా గెలవాల్సిందే. తొలి ఇన్నింగ్స్‌లో సఫారీలు 362కు ఆలౌటయ్యారు. బదులుగా టీమిండియా 201కే పరిమితమైంది. దక్షిణాఫ్రికా రెండో ఇన్నింగ్స్‌లో 22 పరుగులకే ఓపెనర్ల వికెట్లు చేజార్చుకుంది. కానీ జాక్వెస్‌ కలిస్‌ (89*) అజేయంగా నిలిచాడు. మ్యాచ్‌ సాగే కొద్దీ భారత బౌలర్లు ప్రభావం చూపలేకపోతున్నారు. అప్పుడు బంతి అందుకున్నాడు సచిన్‌. మరే బౌలర్‌కు సాధ్యం కాని రీతిలో బంతిని స్వింగ్‌ చేశాడు. దీంతో ఆశ్చర్యపోయిన స్థానిక టీవీ ప్రొడ్యూసర్‌ సచిన్‌ బౌలింగ్‌ను శ్రద్ధగా చిత్రీకరించాలని సిబ్బంది సూచించాడు. సచిన్‌ తన ఎడమచేతి చూపుడు వేలితో బంతి సీమ్‌ను గీరుతూ కనిపించాడు. ఈ వీడియో చర్చనీయాంశమైంది. కోట్ల మంది ఆరాధించే మాస్టర్‌ బ్లాస్టర్‌ ‘మోసగాడు’ అనే ముద్ర వేసేందుకు ప్రయత్నాలు జరిగాయి.

ఆరుగురిపై వేటు

మరోవైపు జాక్వెస్‌ కలిస్‌ ఎంతకూ ఔటవ్వడం లేదు. కానీ అతడిచ్చిన క్యాచ్‌ను యువకుడైన సెహ్వాగ్‌ అందుకున్నాడు. ఐతే బంతి నేలకు తాకీ తాకనట్టుగా కనిపించింది! ఆట నువ్వానేనా అన్నట్టు సాగుతుండటంతో ఆ వేడిలో సెహ్వాగ్‌ తీవ్రంగా అప్పీల్‌ చేశాడు. అతడితో పాటు శివసుందర్‌ దాస్‌, కీపర్‌ దీప్‌దాస్‌ గుప్తా, హర్భజన్‌సింగ్‌ గట్టిగా అప్పీల్‌ చేశారు. వీరూ కాస్త కఠిన పదజాలం ఉపయోగించాడు! దీంతో నాలుగో రోజు ఉదయం మ్యాచ్‌ రిఫరీ మైక్‌ డెన్నిస్‌ భారత డ్రస్సింగ్‌ రూమ్‌కు వచ్చి బాల్‌ ట్యాంపరింగ్‌ చేసిందనకు సచిన్‌పై ఒక మ్యాచ్‌ నిషేధం విధించాడు. అతిగా అప్పీల్‌ చేసినందుకు మిగతా నలుగురిపైనా ఒక్కో మ్యాచ్‌ నిషేధం విధించాడు. వీరందరినీ నియంత్రించనందుకు సారథి దాదాపైనా నిషేధం అమలు చేశాడు. వీరందరి మ్యాచ్‌ ఫీజ్‌లో 75% కోత వేశాడు. సచిన్‌, గంగూలీపై అంపైర్లు ఫిర్యాదు చేయకున్నా డెన్నిస్‌ స్వయంగా వేటు వేశాడు. మిగతా నలుగురిపై అంపైర్లు ఫిర్యాదు చేశారు. భారత్‌లో ఈ విషయం అదే తెలియడంతో డెన్నిస్‌పై ‘జాతి వివక్ష’ ఆరోపణలు వెల్లువెత్తాయి.

‘నేను మోసం చేయలేదు. అలా జరగడం దురదృష్టకరం. సీమ్‌పై ఉన్న మట్టిని మాత్రమే నా వేలితో తొలగించాను. బంతి ఆకారాన్ని మార్చలేదు. ఈ విషయం ముందుగా అంపైర్లకు చెప్పాల్సింది’ -  ఆత్మకథ ప్లేయింగ్‌ ఇట్‌ మై వేలో సచిన్‌

భగ్గుమన్న భారతం

సచిన్‌పై బాల్ ట్యాంపరింగ్‌ ఆరోపణలతో అభిమానులు భగ్గుమన్నారు. దేశవ్యాప్తంగా నిరసనలు వ్యక్తం అయ్యాయి. మైక్‌ డెన్నిస్‌ దిష్టిబొమ్మలను దహనం చేశారు. భారత ఆటగాళ్లు అందరిపై అభియోగాలను వెనక్కి తీసుకోకపోతే వెనక్కి తగ్గొద్దని బీసీసీఐని డిమాండ్‌ చేశారు. వెంటనే బీసీసీఐ అధ్యక్షుడు జగ్‌మోహన్‌ దాల్మియా రంగంలోకి దిగాడు. తమ అభ్యంతరాలను పట్టించుకోకుంటే సిరీస్‌ నుంచి మధ్యలోనే వైదొలగుతామని హెచ్చరించాడు. మరోపక్క అభియోగాలను వెనక్కి తీసుకొనేందుకు డెన్నిస్‌ నిరాకరించాడు. పరిస్థితి తీవ్రంగా మారింది. డీడీసీఏ క్రికెట్‌ బోర్డులో సభ్యుడైన కీర్తీ ఆజాద్‌ అప్పుడు ఎంపీ. ఆయన పార్లమెంటులో ఈ అంశాన్ని లేవనెత్తాడు. సచిన్‌పై అకారణంగా వేటువేసినందుకు జట్టును వెనక్కి పిలిపించాలని డిమాండ్‌ చేశాడు.

బీసీసీఐతో దక్షిణాఫ్రికా బోర్డు చర్చించింది. బీసీసీఐ హెచ్చరికలతో ఐసీసీ రంగంలోకి దిగింది. మూడో టెస్టుకు డెన్నిస్‌ ఉంటే మ్యాచ్‌ ఆడమని భారత జట్టు తెగేసి చెప్పింది. కామెంటేటర్‌ రవిశాస్త్రి ఈ వివాదాన్ని ప్రజల దృష్టికి తీసుకెళ్లడంలో కీలక పాత్ర పోషించారు. మ్యాచ్‌ ముగిసిన రోజు డెన్నిస్‌ మీడియా అడిగిన ప్రశ్నలకు సమాధానం ఇవ్వకపోవడంతో ‘అలాంటప్పుడు ఆయనకు ఇక్కడేం పని? ఎందుకు అక్కడ ఉన్నారు?’ అని ప్రశ్నించాడు. చివరికి ఐసీసీ రంగంలోకి దిగడంతో డెన్నిస్‌ ఐదుగురు క్రికెటర్లపై నిషేధాన్ని వెనక్కి తీసుకున్నాడు. వీరూపై మాత్రం అలాగే ఉంచాడు. దాన్నీ తొలగించాలని టీమిండియా డిమాండ్‌ చేసింది.

సచిన్‌ బాల్‌ ట్యాంపరింగ్‌ చేశాడని రిఫరీ డెన్నిస్‌ తనంతట తనే ధ్రువీకరించుకున్నాడు. గంగూలీపైనా అతడే వేటు వేశాడు. వీరిద్దరిపై  మైదానంలోని అంపైర్లు అసలు ఫిర్యాదు చేయకపోవడం గమనార్హం.

సద్దుమణిగిన వివాదం

చివరికి మూడో టెస్టుకు రిఫరీగా డెన్నిస్‌ను తొలగించారు. అసలు ఆ మ్యాచ్‌ భవితవ్యమే ప్రశ్నార్ధకంగా మారింది. దక్షిణాఫ్రికా క్రికెట్‌తో సత్సంబంధాలు, క్రీడాస్ఫూర్తి కోసమని చివరి టెస్టును భారత్‌ ఆడింది. దీనికి రిఫరీ లేకపోవడంతో ఆ మ్యాచ్‌ను స్నేహపూర్వక మ్యాచ్‌గా నమోదు చేశారు. అధికారికంగా రికార్డుల్లో లేదు. సెహ్వగ్‌ పైనా నిషేధం తొలగించకపోవడంతో బీసీసీఐ ఏ మాత్రం తగ్గలేదు. ఆ తర్వాత ఇంగ్లాండ్‌ సిరీస్‌కు ఎంపిక చేసింది. అతడిని గనక ఆడిస్తే మ్యాచ్‌ను అధికారికంగా పరిగణించబోమని ఐసీసీ తెలిపింది. చివరికి అన్ని బోర్డుల మధ్య సామరస్య పూర్వకంగా చర్చలు జరగడంతో తొలి టెస్టుకు సెహ్వాగ్‌ను ఆడించలేదు. అలా ఈ వివాదం సమసిపోయింది. కానీ దక్షిణాఫ్రికాతో ఎప్పుడు ఆడినా గుర్తుకొస్తుంది!!


Tags :

స్పోర్ట్స్

రాజకీయం

జనరల్‌

సినిమా

క్రైమ్

బిజినెస్‌

జాతీయ-అంతర్జాతీయ

జిల్లా వార్తలు
ఛాంపియన్

దేవతార్చన

+

© 1999- 2019 Ushodaya Enterprises Pvt.Ltd,All rights reserved.
Powered By Margadarsi Computers

Android PhonesApple Phones

For Editorial Feedback - eMail: infonet@eenadu.net
For Digital Marketing enquiries Contact : 9000180611, 040 - 23318181 eMail :marketing@eenadu.net
Best Viewed In Latest Browsers

Terms & Conditions   |   Privacy Policy

Contents of eenadu.net are copyright protected.Copy and/or reproduction and/or re-use of contents or any part thereof, without consent of UEPL is illegal.Such persons will be prosecuted.